- เสียเพราะรักPosted 1 day ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 2 days ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 3 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 4 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 5 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 1 week ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 1 week ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 2 weeks ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 2 weeks ago
วุฒิสภาจิตอาสามอบอาหาร-หน้ากากอนามัยชุมชนวัดจันทรสโมสร
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/10/nn14.jpg)
วันที่ 20 ตุลาคม 2564 ณ วัดจันทรสโมสร เขตดุสิต กรุงเทพฯ คณะกรรมการดำเนินโครงการจิตอาสาเพื่อสังคม วุฒิสภา จัดกิจกรรมจิตอาสา “เราทำความดีเพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์” ครั้งที่ 24 เนื่องในโอกาสวันคล้ายวันสวรรคตพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว 23 ตุลาคม 2564 โดยมี ศาสตราจารย์พิเศษพรเพชร วิชิตชลชัย ประธานวุฒิสภา พร้อมด้วย นายศุภชัย สมเจริญ รองประธานวุฒิสภา คนที่สอง และคณะสมาชิกวุฒิสภา เข้าร่วมกิจกรรม
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/10/nn15.jpg)
โอกาสนี้ ประธานวุฒิสภา ได้นำสมาชิกวุฒิสภา ร่วมกันมอบอาหารกล่องปรุงสุก จำนวน 300 กล่อง และเครื่องอุปโภคบริโภค จำนวน 70 ชุด ประกอบด้วย ข้าวสาร บะหมี่กึ่งสำเร็จรูป ปลากระป๋อง น้ำมันพืช หน้ากากอนามัย แอลกอฮอล์ชนิดเจล แอลกอฮอล์ชนิดน้ำ และเอกสารชุดความรู้การดูแลสุขภาพ ซึ่งได้รับการสนับสนุนจากสมาชิกวุฒิสภาและสำนักงานกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ (สสส.) เพื่อมอบให้แก่ชุมชนวัดจันทรสโมสร พร้อมทั้งมอบชุดผ้าอ้อมผู้ใหญ่สำเร็จรูปและแผ่นรองซึมซับให้แก่ผู้ป่วยติดเตียงในชุมชน จำนวน 5 ราย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/10/nn13.jpg)
นอกจากนี้ คณะสมาชิกวุฒิสภาและประชาชนชุมชนวัดจันทรสโมสร ยังได้ร่วมกันบำเพ็ญประโยชน์ในการกวาดและขัดพื้นทำความสะอาดบริเวณลานวัดใกล้ท่าน้ำ และทาสีแผงกั้นเหล็กภายในวัด เพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อย และชุมชนมีความน่าอยู่อีกด้วย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/10/nn16.jpg)
กิจกรรมจิตอาสา “เราทำความดีเพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์” ของวุฒิสภา ดำเนินการมาเป็น ครั้งที่ 24 แล้วโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อสนับสนุนให้สมาชิกวุฒิสภาได้มีส่วนร่วมในการดำเนินกิจกรรมที่เป็นประโยชน์และแสดงออกถึงความรับผิดชอบต่อสังคมและชุมชน ตลอดจนส่งเสริมให้เป็นผู้มีจิตสาธารณะ ตระหนักถึงความสำคัญของการช่วยเหลือและแบ่งปัน เพื่อเป็นการสืบสานพระราชปณิธานของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว มาเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวในการปฏิบัติหน้าที่และดำรงตนเพื่อสร้างประโยชน์สุขแก่ประเทศชาติสืบไป ซึ่งตลอดรัชสมัยของพระองค์ ทรงปกครองอาณาประชาราษฎร์ด้วยทศพิธราชธรรม และทรงบำเพ็ญพระราชกรณียกิจเพื่อวางรากฐานการพัฒนาประเทศให้มีความเจริญก้าวหน้าอย่างมั่นคง เป็นที่ประจักษ์ชัดแจ้งจวบจนกาลปัจจุบัน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/10/nn17.jpg)
You must be logged in to post a comment Login