- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 3 hours ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 day ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
กรมชลประทาน ประกาศผลรางวัลโครงการ “เยาวชนรักษ์น้ำ ประจำปี 2564
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/11/r9.jpg)
ปราจีนบุรี- ประกาศรางวัลความสำเร็จโครงการ “เยาวชนรักษ์น้ำ ประจำปี 2564 เป็นโครงการส่งเสริมทำความเข้าใจด้านสิ่งแวดล้อมในงานชลประทานกับเยาวชนรอบอ่างเก็บน้ำ ภายใต้การกำกับดูแลโดย ส่วนสิ่งแวดล้อม สำนักบริหารโครงการ กรมชลประทาน เพื่อเผยแพร่ความรู้เกี่ยวกับการพัฒนาแหล่งน้ำ คุณประโยชน์ของการพัฒนาแหล่งน้ำ เยาวชนไทยสุดเก่งคว้า 3 รางวัล กับ 7 รางวัลชมเชยไปครอง
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/11/r24.jpg)
นายเกื้อศักดิ์ ทาทอง ผู้เชี่ยวชาญด้านวิศวกรรมโยธา (ด้านวางแผน) กรมชลประทาน ประธานประกาศรางวัลความสำเร็จโครงการเยาวชนรักษ์น้ำ ประจำปี 2564 เปิดเผยว่า กรมชลประทานภายใต้สังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ดำเนินงานตามภารกิจหลักในการพัฒนาแหล่งน้ำ เพิ่มพื้นที่ชลประทานตามศักยภาพของลุ่มน้ำให้เกิดความสมดุล
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/11/r14.jpg)
รวมถึงบริหารจัดการน้ำอย่างบูรณาการให้เพียงพอ ทั่วถึง และเป็นธรรม ป้องกันและบรรเทาภัยอันเกิดจากน้ำอย่างเหมาะสม เสริมสร้างการมีส่วนร่วมในการพัฒนาแหล่งน้ำ และการบริหารจัดการน้ำ เพื่อจัดสรรน้ำให้กับทุกภาคส่วน และยังคำนึงถึงปัจจัยของสังคมและสิ่งแวดล้อม ตามหลักของการพัฒนาที่ยั่งยืน หรือ Sustainable Development สร้างสมดุลการพัฒนาในทุกมิติ เพื่อให้เราทุกคนมีคุณภาพชีวิตที่ดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/11/r13.jpg)
ที่ผ่านมา กรมชลประทานจึงได้ดำเนินงานโครงการส่งเสริมทำความเข้าใจด้านสิ่งแวดล้อมในงานชลประทานกับเยาวชนรอบอ่างเก็บน้ำ ในพื้นที่ภาคตะวันออก โครงการอ่างเก็บน้ำนฤบดินทรจินดา จังหวัดปราจีนบุรีและจังหวัดสระแก้ว ภายใต้โครงการ “เยาวชนรักษ์น้ำ” โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่ความรู้เกี่ยวกับการพัฒนาแหล่งน้ำ คุณประโยชน์ของการพัฒนาแหล่งน้ำ การดำเนินการป้องกันแก้ไขผลกระทบสิ่งแวดล้อมและการติดตามตรวจสอบผลกระทบสิ่งแวดล้อมจากโครงการพัฒนาแหล่งน้ำพร้อมทั้งเปิดโอกาสให้ครูและเยาวชนมีส่วนร่วมในการอนุรักษ์ ดูแลรักษาทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมรอบอ่างเก็บน้ำ เพื่อให้มีความยั่งยืนและเกิดประโยชน์สูงสุด
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/11/r12.jpg)
ส่วนกระบวนการและองค์ความรู้ต่าง ๆ ที่กลุ่มเยาวชนจะได้รับมีตั้งแต่กิจกรรมค่ายฝึกอบรม จนมาถึงการลงมือปฏิบัติจริงผ่านโครงการที่ได้สร้างสรรค์ขึ้น นับว่าเป็นบทเรียนหนึ่งที่ช่วยบ่มเพาะและสร้างภูมิคุ้มกันด้านสิ่งแวดล้อมที่ดีให้กับตนเอง ซึ่งในหลาย ๆ กลุ่มได้ส่งต่อภูมิคุ้มกันนี้ไปยังชุมชนหรือบุคคลรอบข้าง นับว่าเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีในการจัดการทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมตลอดจนการรับมือกับปัญหาที่จะเกิดขึ้นในอนาคต
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/11/r3.jpg)
สำหรับโครงการเยาวชนรักษ์น้ำที่จัดขึ้นในปี 2564 ถือเป็นก้าวแรกของความสำเร็จ ที่เกิดขึ้นจาก 10 โรงเรียนนำร่อง ทั้งครูที่ปรึกษา กลุ่มเยาวชน ตลอดจนคณะกรรมการ และทีมที่ปรึกษาโครงการ ที่ร่วมกันสร้างต้นแบบการทำงานและการขับเคลื่อนกิจกรรมให้ประสบความสำเร็จซึ่งทางกรมชลประทานก็พร้อมที่จะต่อยอดกิจกรรมให้กับโรงเรียนที่พร้อมจะเดินไปกับเรา ตลอดจนขยายเครือข่าย เยาวชนรักษ์น้ำ สู่โรงเรียนอื่น ๆ ด้วยเช่นกัน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/11/r21.jpg)
ขณะเดียวกันรางวัลที่แต่ละโรงเรียนได้รับในโครงการรักษ์น้ำ ประจำปี 2564 ครั้งนี้ แบ่งเป็นรางวัลชนะเลิศ ,รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 , รางวัลรองชนะเลิศอันดับ2 และรางวัลชมเชยจะเป็นแรงผลักดันและเป็นกำลังใจสำหรับคนทำงานต่อๆ ไป
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/11/r22.jpg)
สำหรับรางวัลชนะเลิศ ได้แก่ โรงเรียนวังดาลวิทยาคม จังหวัด ปราจีนบุรี , รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 ได้แก่ โรงเรียนมณีเสวตอุปถัมภ์ จังหวัด ปราจีนบุรี และ รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2 ได้แก่ โรงเรียนวังหลังวิทยาคม จังหวัดสระแก้ว
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/11/r23.jpg)
ด้าน นางสาวพรศิริ คณะใหญ่ นักวิชาการสิ่งแวดล้อมชำนาญการพิเศษ หัวหน้าฝ่ายวิเคราะห์ผลกระทบสิ่งแวดล้อมที่ 1 ส่วนสิ่งแวดล้อม สำนักบริหารโครงการ กรมชลประทาน กล่าวถึง โครงการเยาวชนรักษ์น้ำ ประจำปี 2564” ว่า เป็นโครงการส่งเสริมทำความเข้าใจด้านสิ่งแวดล้อมในงานชลประทานกับเยาวชนรอบอ่างเก็บน้ำ ภายใต้การกำกับดูแลโดย ส่วนสิ่งแวดล้อม สำนักบริหารโครงการ กรมชลประทาน เพื่อเผยแพร่ความรู้เกี่ยวกับการพัฒนาแหล่งน้ำ คุณประโยชน์ของการพัฒนาแหล่งน้ำ การดำเนินการป้องกันแก้ไขผลกระทบสิ่งแวดล้อมและการติดตามตรวจสอบผลกระทบสิ่งแวดล้อมจากโครงการพัฒนาแหล่งน้ำ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/11/r17.jpg)
พร้อมทั้งเปิดโอกาสให้ครูและเยาวชนมีส่วนร่วมในการอนุรักษ์ ดูแลรักษาทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมรอบอ่างเก็บน้ำ เพื่อให้มีความยั่งยืนและเกิดประโยชน์สูงสุด โดยใช้กระบวนการสิ่งแวดล้อมศึกษา ผ่านกิจกรรมค่ายฝึกอบรม และการประกวดโครงการ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/11/r20.jpg)
สำหรับโครงการเยาวชนรักษ์ โดยกรมชลประทาน ได้จัดทำขึ้นปีนี้เป็นปีที่ 2 โดยครั้งแรกจัดโครงการขึ้นในพื้นที่ภาคตะวันออก บริเวณโครงการอ่างเก็บน้ำคลองหลวง รัชชโลทร และอ่างเก็บน้ำหนองปลาไหลจังหวัดชลบุรีและระยอง
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/11/r18.jpg)
ส่วนปี 2564 ได้ดำเนินในพื้นที่โครงการอ่างเก็บน้ำนฤบดินทรจินดา จังหวัดปราจีนบุรีและจังหวัดสระแก้ว โดยมีกลุ่มเยาวชนในระดับมัธยมศึกษาตอนต้นผ่านการคัดเลือกเข้าร่วมโครงการทั้งหมด 40 คน ประกอบด้วยครูที่ปรึกษาโครงการและสมาชิกแกนนำเยาวชนรักษ์น้ำ ทั้ง 10 โรงเรียนดังนี้
1. โรงเรียนกบินทร์บุรี จ.ปราจีนบุรี
2. โรงเรียนทุ่งใหญ่วิทยาคาร จ.ปราจีนบุรี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/11/r31.jpg)
3. โรงเรียนมณีเสวตรอุปถัมภ์ จ.ปราจีนบุรี
4. โรงเรียนร่มเกล้า ปราจีนบุรี จ.ปราจีนบุรี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/11/r32.jpg)
5. โรงเรียนวังดาลวิทยาคม จ.ปราจีนบุรี
6. โรงเรียนวังตะเคียนวิทยาคม จ.ปราจีนบุรี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/11/r29.jpg)
7. โรงเรียนบ้านคลองผักขม จ.สระแก้ว
8. โรงเรียนคลองหาดพิทยาคม จ.สระแก้ว
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/11/r28.jpg)
9. โรงเรียนวังหลังวิทยาคม จ.สระแก้ว
10. โรงเรียนสิริราชอนุสรณ์ จ.สระแก้ว
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/11/r27.jpg)
ความสำเร็จของกลุ่มเยาวชนในครั้งนี้ จะเป็นแรงผลักดันและเป็นกำลังใจในการขับเคลื่อน และดำเนินกิจกรรมต่อไป ส่วนสิ่งแวดล้อม สำนักบริหารโครงการกรมชลประทาน ขอแสดงความยินดีและขอขอบคุณทุก ๆ ท่าน ที่เข้ามาเป็นส่วนหนึ่งกับโครงการเยาวชนรักษ์น้ำและขอให้ทุกท่านไม่ว่าจะเป็นครูและนักเรียน ร่วมกันสร้างความเข้มแข็งของพวกเราให้เป็นเครือข่ายที่เหนียวแน่น พร้อมที่จะสร้างสรรค์สิ่งดี ๆ ให้เกิดขึ้นไปพร้อมกับกรมชลประทานต่อไป
You must be logged in to post a comment Login