- เบี้ยแก้Posted 2 days ago
- โจรมาแรงยิ่งกว่ายุงPosted 3 days ago
- ถ้า “ทักษิณ” พ้นโทษPosted 4 days ago
- ไม่ลด-ละ-เลิก- อันตรายPosted 5 days ago
- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 6 days ago
- เสียเพราะรักPosted 1 week ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 1 week ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 2 weeks ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 2 weeks ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 weeks ago
“เจ้าถิ่นเช็คอินภูเก็ต” ย้ำความสำเร็จ 5 ชุมชนนำร่องยกระดับมาตรฐานบริการอาหารถิ่น
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/12/1639298839644_resize_97.jpg)
จังหวัดภูเก็ต ย้ำความสำเร็จ 5 ชุมชนนำร่องโครงการยกระดับมาตรฐานบริการอาหารถิ่น เพื่อส่งเสริมให้ภูมิภาคอันดามันเป็นแหล่งท่องเที่ยวระดับโลก สร้างความเข้มแข็งให้กับชุมชนฐานรากมีรายได้อย่างยั่งยืน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/12/1639298846158_resize_78.jpg)
นายปิยพงศ์ ชูวงศ์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดภูเก็ต และ นางมุกดา หลิมนุกูล พัฒนาการจังหวัดภูเก็ต เป็นประธานในพิธีปิดโครงการยกระดับมาตรฐานบริการอาหารถิ่น เมื่อวันที่ 9 ธ.ค. 2564 ณ โรงแรมเเคปพันวา อ.เมืองภูเก็ต จ.ภูเก็ต เพื่อส่งเสริมให้ภูมิภาคอันดามันเป็นแหล่งท่องเที่ยวระดับโลก โดยการนำเมนูอาหารจาก 5 ชุมชนนำร่องมาเสริฟ์ความอร่อย พร้อมเป็นแหล่งท่องเที่ยวชุมชนที่มีมาตรฐานทั้งงานบริการและอาหารถิ่น สู่แหล่งท่องเที่ยวระดับโลกตามแนวทางเป้าหมายของจังหวัดภูเก็ตในการส่งเสริมหมู่บ้านชุมชน นำวิถีชีวิตชุมชนถ่ายทอดผ่านทางท่องเที่ยวชุมชน สร้างรายได้พัฒนาเศรษฐกิจฐานรากให้เกิดความเข้มแข็งและยั่งยืนโดยสำนักงานพัฒนาชุมชนภูเก็ต
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/12/1639298841432_resize_47.jpg)
นายปิยพงศ์ ชูวงศ์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดภูเก็ต กล่าวว่า จ.ภูเก็ตมีเสน่ห์ความเป็นเกาะภูเก็ตมากมายกว่าที่ทุกคนรู้จัก และเกาะภูเก็ตยังมีวิถีชุมชนที่น่าสัมผัสมากกว่าที่หลายคนคิด ดังนั้นโครงการนี้จะช่วยเสริมสร้างความเข้มแข็งให้กับชุมชน ด้วยการนำเชฟระดับแนวหน้ามาแนะนำแนวทางการพัฒนายกระดับมาตรฐานบริการอาหารถิ่นที่มีอยู่ประจำท้องถิ่น มาเป็นสุดยอดเมนูอาหารชั้นนำ ถือเป็นความสำเร็จของคนในชุมชน โดย 5 หมู่บ้านนำร่อง จะเป็นต้นแบบให้กับหมู่บ้านและชุมชนอื่นๆ พัฒนาความเข้มแข็งสู่การเป็นแหล่งท่องเที่ยวชุมชนชั้นนำระดับสากลต่อไป โดยทั้ง 5 หมู่บ้านนำร่องประกอบด้วย บ้านเกาะมะพร้าว , บ้านป่าหล่าย , บ้านป่าครองชีพ , บ้านม่าหนิก และบ้านท่าฉัตรไชย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/12/1639298840770_resize_14.jpg)
สำหรับการท่องเที่ยวชุมชนสามารถให้การต้อนรับนักท่องเที่ยวได้ทุกฤดู จ.ภูเก็ตจึงเล็งเห็นถึงการพัฒนาเศรษฐกิจเชื่อมโยงแหล่งท่องเที่ยวชุมชน เพื่อการนำภาพการท่องเที่ยวสู่ชุมชนเพิ่มมากยิ่งขึ้น สอดคล้องกับการพัฒนาคุณภาพชีวิตในทุกระดับให้สามารถยืนยัดได้ในทุกสถานการณ์ เป็นพลังสร้างความเข้มแข็งให้เศรษฐกิจของจ.ภูเก็ตต่อไป
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/12/1639298839947_resize_49.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/12/1639298840114_resize_71.jpg)
You must be logged in to post a comment Login