- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 5 hours ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 day ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 6 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
ม.มหิดล จัดประกวดและมอบรางวัลแผนปฏิบัติการ “องค์กร 4G แห่งความสุข”
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/12/79.jpg)
เมื่อวันที่ 26 ธันวาคม 2564 โครงการ “องค์กร 4G มีสุข : เข้าใจ เตรียมพร้อม และทลายช่องว่าง” สถาบันวิจัยประชากรและสังคม มหาวิทยาลัยมหิดล สนับสนุนโดยสำนักงานกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ (สสส.) จัดกิจกรรม “Young Happiness Agent 2021 ยุวทูต 4G” ในรูปแบบการประกวดแผนปฏิบัติการ“องค์กร 4G แห่งความสุข” จากกลุ่มนักศึกษาจาก 5 มหาวิทยาลัย ได้แก่ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ ราชภัฏเพชรบุรี เทคโนโลยีราชมงคลธัญบุรี เทคโนโลยีพระจอมเกล้าพระนครเหนือ และมหิดล จำนวน 26 คน โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเปิดโอกาสให้คนกลุ่ม Gen Z ที่กำลังจะก้าวเข้าสู่ชีวิตการทำงาน ได้นำเสนอแนวคิดการสร้างเสริมองค์กรแห่งความสุข (Happy Workplace)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/12/80.jpg)
ในงานได้รับเกียรติจาก ดร.สัมพันธ์ ศิลปนาฎ ที่ปรึกษาคณะกรรมการกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ (สสส.) และรองประธานและผู้จัดการทั่วไป บริษัท เวสเทิร์น ดิจิตอล คอร์ปอเรชั่น จำกัด เป็นประธานคณะกรรมการคัดเลือกและตัดสินผลรางวัลฯ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/12/page1.jpg)
การระดมสมองเพื่อพัฒนาแผนปฏิบัติการ“องค์กร 4G แห่งความสุข” ทำให้เห็นกิจกรรมที่น่าสนใจ ซึ่งสะท้อนความต้องการของคนรุ่นใหม่ ได้แก่ การจัดให้มีการออกกำลังกายในสถานที่ทำงาน เพื่อส่งเสริมสุขภาพกายดี (Happy body) การส่งเสริมให้เกิดความยืดหยุ่นในการเลือกสถานที่ทำงาน เพื่อสร้างบรรยากาศในการทำงานที่ผ่อนคลาย (Happy Relax) และ การทำงานเพื่อองค์กรควบคู่ไปกับการทำงานเพื่อสังคม (Happy Society) ซึ่งสะท้อนให้เห็นกรอบคิดของการทำงานอย่างมีความสุขของคนรุ่นใหม่ ว่าความสุขไม่ได้จำกัดเฉพาะตัวบุคคล และองค์กรเท่านั้น แต่นิยามความสุขในการทำงานต้องครอบคลุมไปยังการทำงานเพื่อมอบประโยชน์ให้แก่สังคมด้วย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/12/page2.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/12/page3.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/12/page5.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/12/94.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2021/12/88-1.jpg)
You must be logged in to post a comment Login