- เบี้ยแก้Posted 2 days ago
- โจรมาแรงยิ่งกว่ายุงPosted 3 days ago
- ถ้า “ทักษิณ” พ้นโทษPosted 4 days ago
- ไม่ลด-ละ-เลิก- อันตรายPosted 5 days ago
- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 6 days ago
- เสียเพราะรักPosted 1 week ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 1 week ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 2 weeks ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 2 weeks ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 weeks ago
ชป.เดินหน้าสร้างระบบส่งน้ำให้ชาวอุตรดิตถ์ หลังอ่างเก็บน้ำห้วยน้ำรีและเขื่อนผาจุกแล้วเสร็จ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/02/1-10-300x200.jpg)
นายชูชาติ รักจิตร รองอธิบดีกรมชลประทาน เปิดเผยถึงความคืบหน้าโครงการอ่างเก็บน้ำห้วยน้ำรีอันเนื่องมาจากพระราชดำริ และโครงการเขื่อนทดน้ำผาจุก จังหวัดอุตรดิตถ์ว่า โครงการอ่างเก็บน้ำห้วยน้ำรีอันเนื่องมาจากพระราชดำริ จังหวัดอุตรดิตถ์ เป็นโครงการจัดหาแหล่งน้ำเพื่อการอุปโภคบริโภค และการเกษตรให้กับประชาชนที่ย้ายมาจากการก่อสร้างเขื่อนสิริกิติ์ บริเวณนิคมลำน้ำน่าน อำเภอท่าปลา จังหวัดอุตรดิตถ์ ซึ่งประสบปัญหาการขาดแคลนน้ำในช่วงฤดูแล้ง ซึ่งกรมชลประทานได้ดำเนินการก่อสร้างอ่างเก็บน้ำห้วยน้ำรีแล้วเสร็จเมื่อปี 2563 มีความจุ 73.70 ล้านลูกบาศก์เมตร และปัจจุบันอยู่ระหว่างการก่อสร้างระบบส่งน้ำมีความคืบหน้ากว่าร้อยละ 60 หากดำเนินการแล้วเสร็จจะมีพื้นที่รับประโยชน์ 53,500 ไร่ ครอบคลุมพื้นที่ 9 ตำบล ได้แก่ ตำบลจริม ตำบลน้ำหมัน ตำบลหาดล้า ตำบลท่าปลา และตำบลร่วมจิต อำเภอท่าปลา ตำบลวังดิน ตำบลบ้านด่าน ตำบลแสนตอ และตำบลหาดงิ้ว อำเภอเมืองอุตรดิตถ์ ช่วยบรรเทาปัญหาการขาดแคลนน้ำในพื้นที่ และยังเป็นแหล่งแพร่ขยายพันธุ์ปลาน้ำจืด เพื่อสร้างรายได้เสริมแก่ประชาชนอีกทางหนึ่งด้วย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/02/2-11.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/02/5-6.jpg)
สำหรับงานก่อสร้างระบบส่งน้ำ ถึงแม้จะยังไม่แล้วเสร็จสมบูรณ์ แต่ขณะนี้สามารถส่งน้ำไปช่วยเหลือประชาชนในพื้นที่ได้ใช้ประโยชน์แล้วประมาณ 17,600 ไร่ อาทิ สระวัดประชาธรรม สระวัดห้วยอ้อย สระเก็บน้ำท่าวังโป่ง สระเก็บน้ำโรงพยาบาลท่าปลา เป็นต้น ทั้งนี้ ได้สั่งการเจ้าหน้าที่เข้าไปอธิบายวิธีการควบคุม และเปิด-ปิด อุปกรณ์ต่างๆ ในระบบท่อส่งน้ำ ร่วมกันจัดตั้งกลุ่มผู้ใช้น้ำและเน้นย้ำให้ประสานกับหน่วยงานต่างๆ เพื่อเข้ามาพัฒนาอาชีพ ยกระดับความเป็นอยู่ของเกษตรกรให้ดีขึ้น ซึ่งเป็นไปตามแผนแก้ไขผลกระทบสิ่งแวดล้อม (EIMP) รวมทั้งปรับแผนงานก่อสร้างระบบส่งน้ำให้แล้วเสร็จสมบูรณ์เร็วขึ้นอีก 1 ปีคือในปี 2567 เพื่อให้ประชาชนได้ใช้ประโยชน์ได้อย่างเต็มศักยภาพ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/02/7-2.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/02/8-1.jpg)
ส่วนโครงการเขื่อนทดน้ำผาจุก จังหวัดอุตรดิตถ์ เป็นส่วนหนึ่งของโครงการพัฒนาลุ่มน้ำน่าน เพื่อให้การบริหารจัดการน้ำในลุ่มน้ำน่านตอนล่างเกิดประสิทธิภาพสูงสุด ปัจจุบันการก่อสร้างเขื่อนทดน้ำเสร็จเรียบร้อยแล้ว และอยู่ระหว่างการก่อสร้างระบบส่งน้ำซึ่งมีความคืบหน้าแล้วร้อยละ 35 หากดำเนินแล้วเสร็จ จะสามารถส่งน้ำได้ครอบคลุมพื้นที่อำเภอเมืองอุตรดิตถ์ อำเภอลับแล อำเภอตรอน และอำเภอพิชัย จังหวัดอุตรดิตถ์ อำเภอพรหมพิราม และอำเภอวัดโบสถ์ จังหวัดพิษณุโลก รวมพื้นที่ชลประทานได้มากถึง 481,400 ไร่ ประกอบด้วย ระบบคลองส่งน้ำฝั่งขวา มีพื้นที่ชลประทาน รวม 275,700 ไร่ และระบบคลองส่งน้ำฝั่งซ้าย มีพื้นที่ชลประทาน รวม 205,700 ไร่
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/02/3-8.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/02/4-8.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/02/9-2.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/02/10-1.jpg)
อย่างไรก็ตาม ได้สั่งการให้เจ้าหน้าที่และผู้รับจ้างร่วมกันแก้ไขปัญหาจุดที่เป็นฟันหลอ 3 จุดในคลองส่งน้ำสายใหญ่ฝั่งซ้าย โดยตั้งเป้าหมายในปี 2565 จะสามารถส่งน้ำให้กับเกษตรกรได้ใช้ประโยชน์จากคลองส่งน้ำสายใหญ่ฝั่งซ้าย ตลอดช่วงความยาว 50 กิโลเมตร หากดำเนินการก่อสร้างระบบคลองส่งน้ำฝั่งซ้ายและขวาแล้วเสร็จสมบูรณ์ จะช่วยให้พื้นที่เป้าหมาย มีน้ำใช้อย่างเพียงพอตลอดทั้งปี ส่งเสริมคุณภาพชีวิตของเกษตรกรให้ดียิ่งขึ้นในอนาคต
You must be logged in to post a comment Login