- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
กกท ลุยเปิดลาน “SAT Winter Sport Park”ชวนคนไทยสัมผัสกีฬาฤดูหนาว 4-13 ก.พ.นี้
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/02/60.jpg)
เปิดแล้ว!! วันนี้ การกีฬาแห่งประเทศไทย (กกท) ชวนคนไทยร่วมทำความรู้จักและสัมผัสความมหัศจรรย์ของกีฬาฤดูหนาว หวังเปิดมุมมอง เปิดประสบการณ์ความสนุก และเปิดโอกาสพัฒนาทักษะกีฬาฤดูหนาวให้มากขึ้น พร้อมร่วมชมถ่ายทอดสดส่งแรงเชียร์ทัพกีฬาไทยไปพร้อมกันผ่านกิจกรรม “SAT Winter Sport Park” ระหว่างวันที่ 4-13 กุมภาพันธ์ 2565 ณ บริเวณโดมกิจกรรมอเนกประสงค์ การกีฬาแห่งประเทศไทย หัวหมาก กรุงเทพมหานคร เข้าชมฟรี!! ตลอดงาน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/02/22.jpg)
การกีฬาแห่งประเทศไทย (กกท) นำโดย นายประชุม บุญเทียม รองผู้ว่าการการกีฬาแห่งประเทศไทยฝ่ายกีฬาเป็นเลิศ และวิทยาศาสตร์การกีฬา เป็นประธานในพิธีเปิด กิจกรรม “กิจกรรมส่งเสริมและสร้างแรงจูงใจเพื่อสรรหานักกีฬา ในการเตรียมเข้าร่วมการแข่งขันกีฬาโอลิมปิกเกมส์ฤดูหนาว” หรือ SAT Winter Sport Park โดยมี ดร.สุปราณี คุปตาสา ผู้จัดการกองทุนพัฒนาการกีฬาแห่งชาติ,นายธรรมศักดิ์ วิบูลสันติ กรรมการสมาคมกีฬาสกีและสโนว์บอร์ดแห่งประเทศไทย,นางสาววิศณี นะตะ ผู้จัดการสมาคมกีฬาฟิกเกอร์ และสปีดสเก็ตติ้งแห่งประเทศไทย, นายประพล แก่นพุฒ ผู้จัดการสมาคมกีฬาเคอร์ลิงแห่งประเทศไทย, นายวุฒิชัย ชัยจิตต์ ผู้อำนวยการกองแข่งขันกีฬาเป็นเลิศ, นายวรศักดิ์ ขันดิบัญฑิต ผู้อำนวยการกองพัฒนากีฬาเป็นเลิศ และ นางสาวลัดดาวัลย์ เกตุใหญ่ ผู้อำนวยการกองพัฒนาบุคคลากรกีฬา เข้าร่วมงาน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/02/12-1.jpg)
นายประชุม บุญเทียม รองผู้ว่าการการกีฬาแห่งประเทศไทยฝ่ายกีฬาเป็นเลิศ และวิทยาศาสตร์การกีฬา เปิดเผยว่า การกีฬาแห่งประเทศไทยได้เล็งเห็นความสำคัญของการมีส่วนร่วมในมหกรรมกีฬาโอลิมปิคฤดูหนาว ครั้งที่ 24 ซึ่งจัดขึ้นที่กรุงปักกิ่ง สาธารณรัฐประชาชนจีน การกีฬาแห่งประเทศไทย โดยฝ่ายพัฒนากีฬาเป็นเลิศจึงได้ดำเนินการจัด“กิจกรรมส่งเสริมและสร้างแรงจูงใจเพื่อสรรหานักกีฬา ในการเตรียมเข้าร่วมการแข่งขันกีฬาโอลิมปิกเกมส์ฤดูหนาว” หรือ SAT Winter Sport Park ขึ้นเพื่อชวนแฟนกีฬาคนไทยมาร่วมเปิดประสบการณ์ใหม่กับกีฬาฤดูหนาวเป็นครั้งแรก ระหว่างวันที่ 4-13 กุมภาพันธ์ 2565 ณ บริเวณโดมกิจกรรมอเนกประสงค์ การกีฬาแห่งประเทศไทย หัวหมาก กรุงเทพมหานคร เริ่มเปิดลานให้เข้าชมตั้งแต่เวลา 16.00-20.00 น. ทุกวัน โดยเข้าชมฟรี ไม่มีค่าใช้จ่าย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/02/81.jpg)
ภายในงานมีการจัดแสดงอุปกรณ์ที่ใช้ในการแข่งขันกีฬาฤดูหนาว รวมไปจนถึงข้อมูลนักกีฬา รายละเอียดการแข่งขันต่างๆ ไว้ให้ผู้ที่สนใจได้เข้ามาร่วมสัมผัสกับความมหัศจรรย์ของกีฬาประเภทนี้ ซึ่งจะมีเจ้าหน้าที่คอยให้คำแนะนำตลอดเวลา นอกจากนี้ผู้ที่มาร่วมกิจกรรมในงานยังจะได้ทดลองฝึกทักษะการเล่นกีฬาฤดูหนาวผ่านเกมส์แบบเสมือนจริง ท่ามกลางบรรยากาศของกีฬาฤดูหนาว และการร่วมเล่นเกมส์ตอบคำถามเพื่อรับของที่ระลึกในทุกๆ วัน รวมทั้งร่วมชม เชียร์นักกีฬาไทยในการแข่งขันผ่านจอภาพขนาดใหญ่ภายในงานไปพร้อมๆ กัน ในทุกวันที่มีการแข่งขันอีกด้วย ทั้งนี้ได้รับความร่วมมือจากสมาคมกีฬาสกีและสโนว์บอร์ดแห่งประเทศไทย สมาคมกีฬาฟิกเกอร์ และสปีดสเก็ตติ้งแห่งประเทศไทย สมาคมกีฬาฮอกกี้น้ำแข็งแห่งประเทศไทย และสมาคมกีฬาเคอร์ลิงแห่งประเทศไทยเป็นอย่างดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/02/39.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/02/32.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/02/36.jpg)
สำหรับการจัด “กิจกรรมส่งเสริมและสร้างแรงจูงใจเพื่อสรรหานักกีฬา ในการเตรียมเข้าร่วมการแข่งขันกีฬาโอลิมปิกเกมส์ฤดูหนาว”หรือ SAT Winter Sport Park ครั้งนี้คาดว่าจะทำให้เกิดการพัฒนาความเป็นเลิศทางด้านกีฬาฤดูหนาว สร้างโอกาสและแรงจูงใจให้แก่เยาวชนที่รักกีฬาได้มีทางเลือกที่จะเริ่มเล่น และฝึกฝนกีฬาฤดูหนาวซึ่งเป้นกีฬาแนวใหม่ และพัฒนาศักยภาพทางกีฬาจนนำไปสู่ระดับเป็นเลิศ และระดับอาชีพ ตลอดจนส่งเสริมให้ประชาชนได้มีส่วนร่วมให้กำลังใจ ชม เชียร์นักกีฬาไทยเป็นการสร้างขวัญ และกำลังใจแก่นักกีฬา สร้างการรับรู้ ความเข้าใจของประชาชน ถึงการพัฒนาศักยภาพความเป็นเลิศด้านการแข่งขันกีฬาฤดูหนาวของนักกีฬาไทยในการแข่งขันกีฬาระดับนานาชาติ
“โอกาสนี้จึงขอเชิญชวนพี่น้องชาวไทยเข้ามาร่วมใน “กิจกรรมส่งเสริม และสร้างแรงจูงใจเพื่อสรรหานักกีฬา ในการเตรียมเข้าร่วมการแข่งขันกีฬาโอลิมปิกเกมส์ฤดูหนาว ปักกิ่ง 2022” หรือ “SAT Winter Sport Park” ในครั้งนี้ และร่วมส่งกำลังใจ และร่วมชมร่วมเชียร์นักกีฬาไทยในการแข่งขันครั้งนี้ ไปพร้อมๆ กัน เพื่อสร้างขวัญ และกำลังใจให้แก่นักกีฬาให้ทำผลงานได้ดีเป็นการสร้างชื่อเสียงให้แก่ประเทศไทย ในเวทีการแข่งขันกีฬาโอลิมปิคฤดูหนาว ซึ่งถือเป็นหนึ่งในมหกรรมกีฬาที่สำคัญอีกหนึ่งรายการ”นายประชุม บุญเทียม กล่าวทิ้งท้าย
You must be logged in to post a comment Login