- เสียเพราะรักPosted 11 hours ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 1 day ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 2 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 3 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 5 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 1 week ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 1 week ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 2 weeks ago
“The Colors of Nature” ธรรมชาติแห่งเขาใหญ่ผ่านสายตากลุ่มคนรุ่นใหม่ Young Khao Yai
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/02/6-10-238x336.jpg)
สมาคมการท่องเที่ยวเขาใหญ่และ ฟู้ด ฟอร์ ไฟเตอร์ ขอเชิญชวนเข้าร่วมงานนิทรรศการภาพวาดเทคนิคสีน้ำ “The Colors of Nature” โดยแพรว-รักชนก ช่วยเหลือ ทายาทรุ่นสองจาก “สวนเอเดน ออร์แกนิกส์” นิสิตชั้นปีที่ 4 คณะนิเทศศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย หนึ่งในสมาชิก “จิตอาสา ฟู้ด ฟอร์ ไฟเตอร์” ที่ฝากผลงานไว้จากการออกแบบสติ๊กเกอร์ชุด Move On Fighters และผลงานการออกแบบตราสัญลักษณ์ “6017” ในโอกาสการก่อตั้งอุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ครบ 60 ปี และ 17 ปี แห่งการเป็นมรดกโลกกลุ่มป่าดงพญาเย็น โดยองค์การยูเนสโก
แพรวนำเสนอขอเชิญชวนให้ผู้คนเข้ามามองความสวยงามที่มีอยู่ในธรรมชาติแม้จะเป็นเพียงสิ่งเล็ก ๆ ด้วยแนวคิด “Look closer, you’ll see the colors of nature” เพื่อเชิญชวนให้เราช่วยกันค้นหาความแตกต่างหลากหลาย ความไม่สมบูรณ์แบบที่มีอยู่ตามธรรมชาติแต่เอื้อเฟื้อ หุ้มห่อ โอบล้อมจนกลายมาเป็นความงดงาม
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/02/475210hjk.jpg)
นอกจากนี้เฉพาะวันที่ 10-11 กุมภาพันธ์ 2565 เวลา 17.00 – 20.00น. ขอเชิญพบกับกิจกรรมพิเศษจากกลุ่ม “Young Chefs at Khao Yai” นำทีมโดย เฟิร์ส – วัชรีภรณ์ อรุณพันธุ์ ทายาทรุ่นสองแห่ง “ครัวบินหลา” จิตอาสาจากกลุ่ม “ฟู้ด ฟอร์ ไฟเตอร์” นำเสนอเมนูอาหารผ่านแนวคิดการใช้สีจากธรรมชาติ วัตถุดิบท้องถิ่น สมุนไพร ไข่ไก่อารมณ์ดี พืชผักออร์แกนิกส์ ที่คุ้นเคยนำเสนอ “ของดีบ้านฉัน-เขาใหญ่” เฟิร์ส ชักชวนเพื่อนในกลุ่มจิตอาสา Young Khao Yai อาทิ เจมส์ – พัศกฤต ธนาอัญมณี จากครัวยี่เหลา ร้านอาหารเก่าแก่ย่านแพร่งภูธร มารังสรรค์อาหารชุดพิเศษ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/02/3-18.jpg)
** ขอเชิญชวนทุกท่านมาชมนิทรรศการและลิ้มลองอาหารชุดสุดพิเศษที่รังสรรค์ขึ้นเพื่อนิทรรศการนี้เท่านั้น ในวันที่ 10-11 กุมภาพันธ์ 2565 เวลา 17.00-20.00น. ณ ร้าน เดอะ การ์เดนเนอร์ เขาใหญ่
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/02/10-2.jpg)
โดยเชฟที่จะมาทำอาหารในเย็นวันที่ 10 และ 11 นี้ ได้แก่ เชฟ วัชรีภรณ์ อรุณพันธุ์ (เฟิร์ส) ผู้มีเอกลักษณ์ในการปรุงแต่งอาหารในสไตล์เฉพาะตัว การเติบโตมากับวัฒนธรรมที่หลากหลาย ผสมผสานกับความชอบของตนเอง ทำให้เชฟเฟิร์สมีความสามารถทั้งในการทำ ขนมหวาน เบเกอรี่ อาหารไทย และ อาหารยุโรป Exclusive Dinner ที่จะจัดขึ้นในครั้งนี้เชฟจะนำวัตถุดิบท้องถิ่นของไทยมารังสรรค์รสชาติใหม่ให้มีความจัดจ้าน ร้อนแรง มีกลิ่นอายความเป็นปักษ์ใต้ โดยเมนูในงาน The Colors Of The Nature เชฟได้รับแรงบันดาลใจมาจากรูปภาพวาดผัก ผลไม้ และดอกไม้ จึงนำวัตถุดิบมาผสมผสานกัน จนออกมาเป็นจานพิเศษแห่งค่ำคืน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/02/11-1.jpg)
และเชฟ พัศกฤต ธนาอัญมณี (เจมส์) ผู้ที่มีความโดดเด่นในด้านอาหารจีน จะนำอาหารจีนที่เป็น Traditional Chinese มารังสรรค์ให้เป็น Modern Chinese ซึ่งเมนูอาหารแต่ละจานได้รับแรงบันดาลใจมาจากรูปวาดที่มีวัตถุดิบท้องถิ่น เช่น ส้มจี๊ด คะน้าฮ่องกง และดอกกุยช่าย มาปรุงแต่งอาหาร พร้อมกับการตกแต่งจานให้แต่ละจานมีความพิเศษมากยิ่งขึ้น
ผู้เข้าชมทุกท่านจะได้รับ welcome drinks เครื่องดื่มที่ผสมผสานของวัตถุดิบปลูกขึ้นที่สวนหลังบ้าน อย่าง ตะขบ และ ตะลิงปลิง ที่ให้ความรู้สึกสดชื่นระหว่างชมงาน โดยแพรว ผู้ดูแลด้าน mixology
นอกจากนี้ เตรียมพบกับบทเพลงจากศิลปินรับเชิญ “สุนทร สินยัง” หรือ เสาร์ห้า ที่จะมาร่วมบรรเลง สร้างบรรยากาศในงานเปิดนิทรรศการ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/02/7.png)
ภายในงานมีการจำหน่ายของที่ระลึก “เสื้อยืด 6017” ออกแบบโดยแพรวเจ้าของงานศิลปะที่จัดแสดงในงาน (ราคาตัวละ 300บาท) รายได้จากการจำหน่ายจะนำไปสมทบกองทุน “เขาใหญ่ยั่งยืน” และ Food For Fighters
นิทรรศการ The Colors of Nature ถือได้ว่าเป็นผลงานของเด็กรุ่นใหม่ เหล่าจิตอาสา ฟู้ด ฟอร์ ไฟเตอร์ การจัดการภาพรวมต่างๆ รวมไปถึงการอำนวยการติดต่องานทั้งหมด นำทีมโดย กุลภัสสร์ ไชยวงศ์สุริย (ไหม) นิสิตชั้นปีที่ 4 คณะอักษรศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ตำแหน่งหัวหน้าทีมอำนวยการจัดนิทรรศการ และ จินห์จุฑา ใหญ่ไล้บาง (จิน) ผู้ประสานงาน จัดการภาพลักษณ์ด้านอาหาร
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/02/12-2.jpg)
ผู้ที่สนใจเข้าร่วมงานสามารถติดต่อสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ 090-979-2581(ไหม) และ 065-549-7465 (แพรว) หรือที่ FB: สมาคมการท่องเที่ยวเขาใหญ่
**ขอความร่วมมือผู้เข้าร่วมงานทุกท่านแสดงส่งผลการตรวจ ATK ที่มีผลการตรวจไม่เกิน 72 ชั่วโมงก่อนวันงาน หากท่านใดไม่มีผลการตรวจมาแสดงหน้างาน สามารถเข้ารับการตรวจ ATK ได้ที่บูทหน้างานตั้งแต่เวลา 16.00 เป็นต้นไป**
You must be logged in to post a comment Login