- เบี้ยแก้Posted 2 days ago
- โจรมาแรงยิ่งกว่ายุงPosted 4 days ago
- ถ้า “ทักษิณ” พ้นโทษPosted 5 days ago
- ไม่ลด-ละ-เลิก- อันตรายPosted 6 days ago
- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 7 days ago
- เสียเพราะรักPosted 1 week ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 2 weeks ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 2 weeks ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 2 weeks ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 weeks ago
กรมชลประทานติดตั้งเครื่องสูบน้ำพร้อมเร่งก่อสร้างระบบท่อส่งน้ำช่วยชาวอำเภอท่าปลาจังหวัดอุตรดิตถ์
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/04/4890.jpg)
กรมชลประทาน จับมือการไฟฟ้าฝ่ายผลิตแห่งประเทศไทย (กฟผ.) ติดตั้งเครื่องสูบน้ำช่วยเหลือ 5 ตำบล ในพื้นที่อำเภอท่าปลา จังหวัดอุตรดิตถ์ หลังประสบปัญหาขาดแคลนน้ำ พร้อมเร่งงานก่อสร้างระบบท่อส่งน้ำจากอ่างเก็บน้ำห้วยน้ำรีอันเนื่องมาจากพระราชดำริ หวังแก้ไขปัญหาขาดแคลนน้ำในระยะยาว
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/04/5132.jpg)
นายประพิศ จันทร์มา อธิบดีกรมชลประทาน เปิดเผยว่า จากสถานการณ์น้ำในเขื่อนสิริกิติ์ จังหวัดอุตรดิตถ์ มีแนวโน้มลดลงอย่างต่อเนื่อง ทำให้ไม่สามารถส่งน้ำไปช่วยเหลือการอุปโภคบริโภค ให้กับแปลงอพยพจากการสร้างเขื่อนสิริกิติ์ ในเขตพื้นที่ 5 ตำบลของอำเภอท่าปลา ได้แก่ ตำบลท่าปลา ตำบลร่วมจิต ตำบลหาดล้า ตำบลน้ำหมัน และตำบลจริม โครงการชลประทานอุตรดิตถ์ ได้ร่วมกับกฟผ.(เขื่อนสิริกิติ์) นำเครื่องสูบน้ำไปติดตั้ง จำนวน 2 เครื่อง เป็นเครื่องสูบน้ำขนาด 10 นิ้ว 1 เครื่อง อัตราการสูบ 600 ลบ.ม./ชม. และเครื่องสูบน้ำขนาด 6 นิ้ว อีก 1 เครื่อง อัตราการสูบ 400 ลบ.ม./ชม. สูบน้ำจากเขื่อนสิริกิติ์(บริเวณเขื่อนดิน)ลงสู่คลองสิงห์ ก่อนส่งไปให้ราษฎรที่อาศัยอยู่ในเขตจัดสรรช่วยเหลือผู้อพยพท้ายเขื่อนสิริกิติ์ในพื้นที่ 5 ตำบลดังกล่าว ได้ใช้ในการอุปโภคบริโภค คิดเป็นปริมาณน้ำประมาณ 9,700 ลบ.ม./วัน นอกจากนี้ ยังได้สูบน้ำไปช่วยเหลือการผลิตน้ำประปาของการประปาสุขาภิบาล อำเภอท่าปลา อัตราวันละประมาณ 357 ลบ.ม./วันอีกด้วย ทั้งนี้ การสูบน้ำได้เริ่มดำเนินการมาตั้งแต่วันที่ 11 เมษายน 2565 จนถึงปัจจุบัน รวมปริมาณน้ำที่สูบไปช่วยเหลือรวมทั้งสิ้นประมาณ 64,000 ลบ.ม. ช่วยบรรเทาความเดือดร้อนให้กับราษฎรได้พอสมควร
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/04/5252.jpg)
สำหรับราษฎรในพื้นที่ 5 ตำบลดังกล่าว อยู่ในเขตการรับน้ำจากอ่างเก็บน้ำห้วยน้ำรีอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ซึ่งปัจจุบันอ่างเก็บน้ำได้ก่อสร้างแล้วเสร็จ สามารถเก็บกักน้ำได้แล้ว ขณะนี้อยู่ระหว่างการก่อสร้างระบบท่อส่งน้ำ หากดำเนินการแล้วเสร็จ จะช่วยแก้ไขปัญหาการขาดแคลนน้ำให้กับพื้นที่ 5 ตำบลของอำเภอท่าปลาดังกล่าวได้อย่างยั่งยืน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/04/5015.jpg)
อย่างไรก็ตาม โครงการชลประทานอุตรดิตถ์ได้ประชาสัมพันธ์ขอความร่วมมือให้ผู้ใช้น้ำทุกภาคส่วน ร่วมใจกันใช้น้ำอย่างประหยัดและรู้คุณค่า ด้านเกษตรกรที่ใช้น้ำจากสถานีสูบน้ำด้วยไฟฟ้าในเขตแม่น้ำน่าน ที่เริ่มเก็บเกี่ยวผลผลิตแล้ว ให้ชะลอหรืองดการเพาะปลูกพืชต่อเนื่อง จนกว่าจะมีปริมาณน้ำต้นทุนที่เหมาะสม พร้อมกับขอให้ติดตามประกาศจากทางราชการอย่างใกล้ชิดต่อไปด้วย
You must be logged in to post a comment Login