- เสียเพราะรักPosted 5 hours ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 1 day ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 2 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 3 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 4 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 1 week ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 1 week ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 2 weeks ago
สวนหลวง-สามย่านรวมใจ จัดสวดมนต์ ถวายเป็นพุทธบูชาในวันคล้ายวันเกิดเจ้าแม่ทับทิม
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/04/01-49.jpg)
สวนหลวง-สามย่าน ร่วมกับ คณะกรรมการศาลเจ้าแม่ทับทิม ชาวชุมชนสามย่าน และผู้มีจิตศรัทธา เจ้าแม่ทับทิม “อาม่า” จัดพิธีสวดมนต์ โดยคณะสวดมนต์เสียงสวรรค์ เฉลิมฉลองวันคล้ายวันเกิดเจ้าแม่ทับทิม ถวายเป็นพุทธบูชา และระลึกถึงคุณงามความดี ของ เจ้าแม่ทับทิม เชิญชวน ผู้มีจิตศรัทธากราบไหว้ขอพรเพื่อความเป็นสิริมงคลต่อชีวิต ณ ศาลเจ้าแม่ทับทิมหน้าอุทยาน 100 ปีจุฬฯ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/04/03-49.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/04/04-29.jpg)
โดยเจ้าแม่ทับทิม หรือที่ผู้มีความเลื่อมใสศรัทธาเรียกขานกันว่า “อาม่า ในปีนี้มีวันคล้ายวันเกิด ตรงกับวันที่ 23 เมษายน 2565 หรือตรงกับวันเสาร์ แรม 7 ค่ำ เดือน 5 ปีขาล ซึ่งผู้มีจิตศรัทธาต่างร่วมกันจัดพิธี เฉลิมฉลองเพื่อความเป็นสิริมงคลแก่ชีวิต ซึ่งสวนหลวง-สามย่าน ได้ร่วมกับ คณะกรรมการศาลเจ้าแม่ทับทิม ชาวชุมชนสามย่าน และผู้มีจิตศรัทธา ได้จัดพิธีสวดมนต์ โดยคณะสวดมนต์เสียงสวรรค์ รวมทั้งถวายผลไม้ ขนมมงคล และของแห้งที่มีความหมายเป็นสิริมงคล เพื่อถวายเป็นพุทธบูชาและเพื่อแสดงความกตัญญูกตเวทิตาอันเป็นการระลึกถึงคุณงามความดีของเจ้าแม่ทับทิมตามประเพณีสืบทอดมายาวนาน โดยมีผู้เลื่อมใสศรัทธาเข้าร่วมพิธีเป็นจำนวนมาก
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/04/05-32.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/04/06-24.jpg)
สำหรับผู้เลื่อมใสศรัทธาองค์เจ้าแม่ทับทิม สามารถกราบไหว้ ขอพรได้ทุกวันตลอดทั้งปี ณ ศาลเจ้าแม่ทับทิม ณ อุทยาน 100 ปีจุฬาฯ ซึ่งเป็นพื้นที่สีเขียวเป็นปอดขนาดใหญ่ใจกลางเมืองอุดมด้วยแมกไม้นานาพรรณที่คนรักสุขภาพและครอบครัวนิยมเข้ามาใช้บริการทั้งการออกกำลังกายพักผ่อนหย่อนใจ และยังสามารถกิจกรรมสันทนาการเพื่อสังคมได้อีกด้วย รวมทั้งยังรายล้อมด้วยร้านอาหารอร่อย ทั้งระดับตำนานและสตรีทฟู้ดที่เป็นที่นิยม อาทิ น้ำเต้าหู้เจ๊วรรณ ข้าวหมูแดงเลิศรส เจ๊โส่ย เพ้งคั่วไก่ ส้มตำ เจ๊อ้อย ก๋วยเตี๋ยวปลาล้งเล้ง ตุ้งแช่เตาถ่าน เป็นต้น
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/04/02-43.jpg)
นอกจากนี้ยังมีสถานที่จอดรถที่สะดวกสบายที่บริเวณอาคารอุทยาน 100 ปีจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
You must be logged in to post a comment Login