- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 8 hours ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 day ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 3 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 6 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
ภาระของแผ่นดิน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/07/pra4-3-300x300.jpg)
คอลัมน์ : สำนักข่าวพระพยอม
ผู้เขียน : พระพยอม กัลยาโณ
(โลกวันนี้รายวัน ประจำวันที่ 28 ก.ค. 65)
ช่วงนี้สงครามวัยรุ่น หรือวัยรุ่นเจ้าสงครามก่อเหตุ ตีรัน ฟันแทง ยิงกันระเบิดวินาศสันตะโร ไม่ตายก็กลับมาซ้ำให้ตาย โดยเฉพาะนักศึกษาวิศวรกรรมศาสตร์ที่ถูกยิงเสียชีวิต พ่อก็บอกว่า เป็นลูกที่ดีมาก เรียนเก่ง เรียกว่า เรียนไปด้วย ทำงานหาเงินไปด้วย ถือว่า สุดยอด เป็นบุตรที่ดี แต่บุตรอัปรีย์ของใครไม่รู้มายิงเอาๆ 8 นัด และตอนนี้อยากจะเรียกแชมป์เมืองนนท์มั้ย ไม่ทราบว่า ตำรวจเมืองนนท์จะเหน็ดเหนื่อยกันอย่างไร
เพราะเด็กวัยรุ่นที่เมืองนนท์ทำเขาตาย หรือถูกเขาทำตายมากกว่าก็ไม่รู้ล่ะ แต่เวลานี้เห็นชัดว่า มันมีข่าววัยรุ่นมาลงเอยอยู่แถวๆเมืองนนท์ไปหลายศพแล้ว ต้องเรียกว่า เมื่อก่อนนี้ เมืองนนท์ทุเรียนดี เดี๋ยวนี้เมืองนนท์ เด็กชอบตี ทะเลาะเบาะแว้ง ขัดแย้งกัน เป็นเหมือนกับว่า สงครามย่อยๆ เดี๋ยวตีกันที่นี่ เดี๋ยวตีกันที่โน้น คนวันหนึ่งน่าอเนจอนาถใจที่คิดจะรบราฆ่าฟันห้ำหั่น เบียดเบียนกันถึงตายก็มี เจ็บสาหัสก็มี
นี่ต้องเรียกกันว่า พวกเด็กระหายเลือด หรือเมื่อก่อนเขาเรียกยุคอันธพาลครองเมือง นี่อันธพาลจะมาครองอยู่แถวๆนนท์หรือเปล่า เดี๋ยวก็คงต้องดูว่า จะบอกกันว่า แบบไหน อย่างไร ถึงจะยุติเรื่องนี้ลงได้ ตราบใดที่ยังกระหายเลือดในชีวิตกันอยู่จะมีความสงบสุขกันได้อย่างไร ต้องอยู่กันแบบไม่เบียดเบียนใคร ไม่คิดทำร้ายใคร ชีวิตถึงจะสมกับเจริญวัย ทั้งวัยรุ่นควรจะเป็นวัยรุ่นที่เจริญวัยเติบโตขึ้นมาเป็นกำลังของแผ่นดิน
ไอ้นี่ทำตัวเป็นภาระของแผ่นดิน ต้องไปจัดการช่วยพานำส่งโรงพยาบาลบ้าง เผาๆไปบ้าง ต้องเรียกกันว่า จะครองเมืองกันแล้วหรือไงเจ้าวัยรุ่น จะวุ่นวายกันไปถึงไหนกลับมาสะอาด สว่าง สงบ ให้โลกรู้ว่า ฉันก็คิดเป็น อยู่เป็น และต่อเติมว่า อยู่เย็น เป็นสุข ถ้าโง่ยกพวกตีกันก็ต้องอยู่ร้อน นอนทุกข์ ติดคุก ติดตะราง ก็หวังว่า ตำรวจจะจัดการกำราบ ทำให้กลุ่มเหล่านี้ไม่กำเริบเสิบสานต่อไป
เจริญพร
You must be logged in to post a comment Login