- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 8 hours ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 day ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 3 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 6 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
ทรงห่วงใย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/08/pra1-300x300.jpg)
คอลัมน์ : สำนักข่าวพระพยอม
ผู้เขียน : พระพยอม กัลยาโณ
(โลกวันนี้รายวัน ประจำวันที่ 1 ส.ค. 65)
งานสโมสรสันนิบาตเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสเฉลิมพระชนมพรรษา 28 กรกฎาคม 2565 ที่ผ่านมา มีสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จทรงเป็นองค์ประธานงานดังกล่าว และมีเรื่องที่น่าสนใจ ช่วงก่อนที่ “กรมสมเด็จพระเทพฯ” จะเสด็จพระราชดำเนินกลับ ทรงมีรับสั่งกับพล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา นายกรัฐมนตรีว่า ทรงห่วงใยการแพร่ระบาดของโรคฝีดาษวานร
ทรงปรารภ ถึงการปลูกฝีของ คนรุ่นผู่ใหญ่ที่เคยปลูกตั้งแต่เด็กๆ แต่เด็กรุ่นใหม่ ไม่ได้ปลูกฝี
เช่น คนรุ่นก่อนจะมีผลอย่างไร หรือไม่
พร้อมทรงห่วงใยการแพร่ของโรคโควิด-19 อีกครั้ง แม้จะไม่รุนแรง แต่ก็ติดกันมากขึ้น เรียกว่า เป็นความห่วงใยของผู้หลัก ผู้ใหญ่ในแผ่นดิน เขาก็ต้องสนองตอบในการระมัดระวัง อะไรที่ป้องกันไม่ให้เราติดเชื้อ ก็ต้องพยายามทั้งฉีดยา ทั้งพ่นอะไรก็แล้วแต่ที่จะทำได้ ไม่ปล่อยให้ร่างกายไร้ภูมิต้านทาน ต้องให้มีความพร้อมที่จะต่อสู้เชื้อพวกนี้ ไม่ให้ติดงอมแงมง่ายดาย เราก็จะมีส่วนป้องกันและทำให้ท่านไม่ต้องห่วงใยอีกต่อไป
เพราะฉะนั้น อาตมาก็หวังว่า ประชาชนที่รับฟัง รับรู้ ต้องเรียกกันว่า ทำตัวให้มีส่วนในการสร้างภูมิคุ้มกัน ภูมิต้านทานไม่ให้เชื้อเหล่านี้บานปลายถึงคนโน้น คนนี้ คนนั้นมากมายก็จะลำบาก เราต้องอยู่ให้รอดแล้วก็ปลอดภัย
เจริญพร
You must be logged in to post a comment Login