- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 17 hours ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 2 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 3 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 4 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 7 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 1 week ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 2 weeks ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
“พญ.กอบกุลยา” คุณหมอนางงาม อาสาสมัครดีเด่น เข้ารับพระราชทานโล่เกียรติคุณจากสภาสังคมสงเคราะห์ฯ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/08/001-46.jpg)
แพทย์หญิงกอบกุลยา จึงประเสริฐศรี (เพื่อน) ผู้อำนวยการศูนย์ Premier Life Center รพ.พญาไท 2 รองนางสาวไทยอันดับหนึ่งประจำปี 2552เข้ารับพระราชทานโล่เกียรติคุณ ผู้มีอุปการคุณ สภาสังคมสงเคราะห์แห่งเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์ จากสมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าพัชรกิตติยาภา นเรนทิราเทพยวดี กรมหลวงราชสาริณีสิริพัชร มหาวัชรราชธิดา ประธานในพิธีงานวันแม่แห่งชาติ ในวันศุกร์ที่ 12 สิงหาคม 2565
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/08/004-38.jpg)
พญ.กอบกุลยา กล่าวถึงจุดเริ่มต้นการเข้ามาเป็นอาสาสมัครว่า หลังจากศึกษาจบได้สมัครเข้าร่วมเป็นแพทย์อาสา พอ.สว. เพราะอยากช่วยเหลือคนที่ยากลำบากในพื้นที่ห่างไกล และอยากใช้ความรู้ทางการแพทย์จริง ๆ ในการรักษาคน ทั้งนี้ การเป็นแพทย์ในกรุงเทพฯ ไม่เหมือนกับเป็นแพทย์ชนบทพื้นที่ห่างไกล ทุกครั้งที่เดินทางไป จะสัมผัสได้กับความตั้งใจจริงใจของชาวบ้านที่มาหาเรา จนทำให้เกิดความรู้สึกว่า หมอเป็นเทวดาของเขา คุ้มค่าที่รักษาแล้วหาย แม้ต่อวันจะต้องรักษาผู้ป่วยไม่น้อยกว่า 100 ราย แต่ก็รู้สึกสนุกมากกว่าเหนื่อย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/08/005-28.jpg)
พญ.กอบกุลยา กล่าวว่า ในกรุงเทพฯ อาจสวมบทบาทแค่แพทย์ผิวหนัง แต่ในพื้นที่เป้าหมายจะต้องสวมบทบาทแพทย์ทุกด้านอย่างเต็มประสิทธิภาพ สมกับความตั้งใจที่อยากใช้ความรู้ทางการแพทย์จริง ๆ รักษาผู้ป่วย และเป็นไปตามพระราชปณิธาน สมเด็จพระมหิตลาธิเบศร อดุลยเดชวิกรม พระบรมราชชนก พระบิดาทางการแพทย์ ที่ พญ.กอบกุลยา ยึดมั่นคือ “ขอให้ถือประโยชน์ส่วนตนเป็นที่สอง ประโยชน์ของเพื่อนมนุษย์เป็นกิจที่หนึ่ง ลาภ ทรัพย์และเกียรติยศจะตกมาแก่ท่านเอง ถ้าท่านทรงธรรมะแห่งวิชาชีพไว้ให้บริสุทธิ์
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/08/006-20.jpg)
สำหรับประวัติหมอเพื่อน แพทย์หญิงกอบกุลยา จึงประเสริฐศรี
-รองนางสาวไทยอันดับ1 ปี 2552
-ฑูตวัฒนธรรมและการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย กระทรวงวัฒนธรรม 2553
-เยาวชนดีเด่น สภาสังคมสงเคราะห์ในพระบรมราชูปถัมภ์ 2553
-โล่เกียรติคุณลูกผู้มีความกตัญญูอย่างสูงต่อแม่ สภาสังคมสงเคราะห์ในพระบรมราชูปถัมภ์ 2555
-รับโล่เข็มอาสาสมัครดีเด่น กระทรวงพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ 2561
-รางวัลโล่ผู้มีอุปการคุณ ต่อสภาสังคมสงเคราะห์แห่งประเทศไทย เป็นรางวัลล่าสุด
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/08/002-43.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/08/003-42.jpg)
หมอเพื่อน คุณหมอนางงาม ที่ทุกคนคุ้นหน้าคุ้นตากันดีจากทั้งใน ติ๊กต๊อกและการส่งต่อวิดีโอการให้ความรู้เรื่อง Covid-19 เป็นแพทย์ท่านแรกๆ และความรู้ทางสุขภาพ ให้ชะลอวัยและห่างไกลโรค อีกทั้งส่งเสียงให้ความรู้สุขภาพผ่านทางกรีนเวฟ ในรายการเพื่อนเป็นหมอ และล่าสุดคุณหมอกำลังเดินทาง ออกหน่วยแพทย์เคลื่อนที่เดินเท้า พอสว. ไปที่ตรวจคนไข้บนดอย ณ อมก๋อย จังหวัดเชียงใหม่
You must be logged in to post a comment Login