- ขอให้ใช้สมองเดินหน้าPosted 1 day ago
- เบี้ยแก้Posted 4 days ago
- โจรมาแรงยิ่งกว่ายุงPosted 5 days ago
- ถ้า “ทักษิณ” พ้นโทษPosted 6 days ago
- ไม่ลด-ละ-เลิก- อันตรายPosted 7 days ago
- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 1 week ago
- เสียเพราะรักPosted 2 weeks ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 2 weeks ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 2 weeks ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 2 weeks ago
ชมรมกล้วยแดงสยามฯ ยกมาตรฐานการเลี้ยงกล้วยด่าง รองรับความต้องการพุ่งแรง
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/08/004-53.jpg)
ชมรมกล้วยแดงสยามฯ ยกมาตรฐานการเลี้ยงกล้วยด่าง รองรับความต้องการพุ่งแรง ชี้เร่งผลิตกล้วยแดงสยามคุณภาพป้อนตลาด เน้นทักษะมืออาชีพ เพื่อสร้างรายได้ยั่งยืน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/08/007-25.jpg)
20 ส.ค.2565- ศุภกฤษ มานิ่ม ประธานชมรมกล้วยแดงสยามแห่งประเทศไทย เปิดเผยหลังงานสัมมนาเชิงปฏิบัติการ (work shop) จัดขึ้นที่โรงแรมรามา การ์เด้นส์ ให้กับสมาชิกและผู้ที่สนใจ ว่า กิจกรรมครั้งนี้มีขึ้นเพื่อสร้างองค์ความรู้ให้กับผู้ที่รักการเลี้ยงกล้วยแดงสยาม ทั้งทฤษฎีและภาคปฏิบัติ โดยมุ่งหวังที่พัฒนาและยกระดับกล้วยแดงสยามไทยให้มีคุณภาพสูง รองรับความต้องการของตลาดที่เติบโตขึ้นอย่างต่อเนื่องทั้งในและต่างประเทศ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/08/001-64.jpg)
การสัมมนาครั้งนี้จะปูพื้นฐานให้กับผู้เลี้ยงกล้วยแดงสยามตั้งแต่การคัดเลือกสายพันธุ์ การเพาะการอนุบาล การบำรุงรักษา โดยมุ่งเน้นให้ผู้เลี้ยงรู้จักและเห็นถึงความแตกต่างระหว่างกล้วยด่างสายพันธุ์ต่างๆ ลวดลายที่เป็นจุดเด่น การพัฒนาสายพันธุ์ การขึ้นทะเบียนหน้าไม้ รวมไปถึงความรู้ด้านการตลาด ทั้งบนแพลตฟอร์ม Digital และ Non-Digital ที่สามารถเข้าถึงความต้องการของไลฟ์สไตล์ยุคใหม่ โดยเชื่อว่าการจัดสัมมนาครั้งนี้จะช่วยสร้างกล้วยแดงสยามที่มีคุณภาพให้เข้าสู่ตลาดได้มากขึ้น และช่วยเสริมองค์ความรู้กับผู้เลี้ยงจนสามารถพัฒนาเป็นอาชีพที่สร้างรายได้อย่างยั่งยืน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/08/002-60.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/08/006-32.jpg)
“กระแสกล้วยแดงสยามที่ยังพุ่งแรง เป็นปัจจัยหลักที่เราต้องจัดการสัมมนาเชิงปฏิบัติการในครั้งนี้ ทางชมรมฯเองต้องการให้มีกล้วยแดงสยามคุณภาพเข้าสู่ตลาด ทันความความต้องการ โดยเชื่อว่ากล้วยแดงสยามเป็นอีกหนึ่งในพืชเศรษฐกิจที่มีอนาคตสดใส โดยเฉพาะในตลาดต่างประเทศ” นายศุภกฤษ กล่าว
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/08/003-55-576x1024.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/08/008-24.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/08/005-41.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/08/009-18.jpg)
นายศุภกฤษ บอกด้วยว่า จากการรวบรวมมูลค่าการซื้อขายกล้วยแดงสยามของสมาชิก ในแต่ละเดือนมีการซื้อ-ขายไม่น้อยกว่า 450 ล้านบาท และมีการส่งออกราว 100 ล้านบาท ทั้งนี้ยังมีคำสั่งซื้อที่รอการส่งมอบอีกจำนวนมาก แต่ปริมาณกล้วยแดงสยามระดับคุณภาพดี ยังมีไม่เพียงพอกับความต้องการ
You must be logged in to post a comment Login