- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 11 hours ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 1 day ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 2 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 4 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 7 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 1 week ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 2 weeks ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
มูลนิธิพระมหาไถ่ฯ เปิดอบรมหลักสูตรเศรษฐกิจพอเพียง รุ่นที่ 1
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/08/001-76.jpg)
มูลนิธิพระมหาไถ่เพื่อการพัฒนาคนพิการ เปิดอบรมหลักสูตรเศรษฐกิจพอเพียง
รุ่นที่ 1 พร้อมเปิดศูนย์เทคโนโลยีการเกษตรคนพิการนานาชาติ ตำบลหนองปรือ อำเภอบางละมุง จังหวัดชลบุรี เพื่อส่งเสริมพัฒนาอาชีพเกษตรคนพิการ ด้วยเทคโนโลยีและนวัตกรรมอันทันสมัย พร้อมส่งเสริมคนพิการมีงานทำ จึงขอเชิญชวนให้ภาคเอกชนจ้างงานผู้พิการมาตรา 35 ไม่เพียงเป็นการสร้างโอกาสให้คนพิการเท่านั้น แต่ยังสามารถขับเคลื่อนเศรษฐกิจชุมชนแบบให้ยั่งยืนต่อไป…
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/08/004-64.jpg)
บาทหลวงภัทรพงศ์ ศรีวรกุล ประธานมูลนิธิพระมหาไถ่เพื่อการพัฒนาคนพิการ เปิดเผยว่ากว่า 35 ปี ที่มูลนิธิฯได้ดำเนินงานด้านคนพิการ เพื่อมุ่งเน้นการส่งเสริม ยกระดับ ขยายโอกาสการมีงานทำของคนพิการทุกประเภทจากทั่วประเทศ ให้ได้รับการพัฒนาคุณภาพชีวิตทั้งด้านคุณภาพ ทักษะฝีมือ ความรู้และมีรายได้ที่เหมาะสมปรับเปลี่ยนสอดคล้องกับสถานการณ์ และเศรษฐกิจในปัจจุบัน ล่าสุดได้เปิดอบรมหลักสูตรเศรษฐกิจพอเพียง รุ่นที่ 1 พร้อมเปิดศูนย์ เทคโนโลยีการเกษตรคนพิการนานาชาติ ตำบลหนองปรือ อำเภอบางละมุง จังหวัดชลบุรี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/08/003-69.jpg)
นับเป็นความร่วมมือระหว่าง มูลนิธิพระมหาไถ่เพื่อการพัฒนาคนพิการ กับ You Like Farm จัดตั้งขึ้นมาเพื่อเป็นการส่งเสริมการสร้างงาน สร้างอาชีพ สร้างรายได้ให้กับผู้พิการ อีกทั้งโครงการนี้ยังช่วยอนุรักษ์ทรัพยากรธรรมชาติ ต่อยอดความร่วมมือ โยงใยสืบสานงานการส่งเสริมอาชีพคนพิการในอนาคต พัฒนาคุณภาพชีวิตที่ดียิ่งๆ ขึ้นให้แก่คนพิการทั่วประเทศ โดยในงานได้รับเกียรติจากนายวินัย อินทร์พิทักษ์ นายกเทศมนตรีเทศบาลหนอง นายสุชาติ อิ่มบัญชร ที่ปรึกษามูลนิธิฯ คณะผู้บริหาร ตัวแทนจากภาคเอกชน และผู้เข้ารับการอบรมหลักสูตรเศรษฐกิจพอเพียง รุ่นที่ 1 ร่วมพิธีเปิดศูนย์เทคโนโลยีการเกษตรคนพิการนานาชาติ ตำบลหนองปรือ อำเภอบางละมุง จังหวัดชลบุรี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/08/005-51.jpg)
สำหรับศูนย์เทคโนโลยีการเกษตรคนพิการนานาชาติ แห่งนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริมพัฒนาอาชีพเกษตรคนพิการ ด้วยเทคโนโลยีและนวัตกรรม มุ่งเน้นการมีส่วนร่วมของชุมชน รักษาสิ่งแวดล้อม และสุขภาพ ทำเกษตรแบบเกษตรอินทรีย์ เป้าหมายคือให้ความรู้ พัฒนาทักษะแก่คนพิการและผู้ที่สนใจทั่วไปนำความรู้กลับไปใช้ประกอบอาชีพ หรือปลูกพืชผักสำหรับบริโภคในครัวเรือนได้ เป็นการขยายโอกาสการสร้างรายได้ให้แก่ชุมชน โดยจัดตั้งแบรนด์สำหรับการทำการตลาด ขายผลผลิตด้านการเกษตรของผู้พิการในชื่อว่า 20 ไร่ ออร์กานิคฟาร์ม
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/08/006-41.jpg)
“โดยมีผู้พิการที่เข้าอบรมหลักสูตรเศรษฐกิจพอเพียง รุ่นที่ 1 จำนวน 35 คน ระยะเวลาการฝึกอบรม 6 เดือน ซึ่งผู้เข้ารับการการอบรมจะได้เรียนทฤษฎีการเกษตรจากวิทยากรผู้เชี่ยวชาญทางด้านเกษตรอินทรีย์ จากนั้นลงพื้นที่ปฏิบัติจริงในพื้นที่ 20 ไร่ ที่ประกอบไปด้วยแปลงปลูก และเลี้ยงสัตว์ ทั้งนี้จึงอยากขอเชิญชวนให้ภาคเอกชนได้ว่าจ้างงานผู้พิการมาตรา 35 ในการอบรมหลักสูตรเศรษฐกิจพอเพียง เพื่อส่งเสริมให้ผู้พิการมีงานทำ มีรายได้สามารถเลี้ยงตนเองและครอบครัวได้อย่างยั่งยืน” บาทหลวงภัทรพงศ์ ศรีวรกุลกล่าวในท้ายสุด
You must be logged in to post a comment Login