- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 8 hours ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 day ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 3 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 6 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
ต้องปราบยาบ้าอย่างจริงจัง
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/08/pra5-3-300x300.jpg)
คอลัมน์ : สำนักข่าวพระพยอม
ผู้เขียน : พระพยอม กัลยาโณ
(โลกวันนี้รายวัน ประจำวันที่ 26 ส.ค. 65)
และแล้วยาบ้าก็กลับมาระบาด ท่าน “บิ๊กป้อม” พล.อ.ประวิตร วงศ์สุวรรณ รองนายกรัฐมนตรี ซึ่งขณะนี้ท่านปฏิบัติหน้าที่รักษาการนายกรัฐมนตรี ต้องสั่งการปราบปรามกันอย่างจริงจัง หลังจากยาบ้าเม็ดละ 100 – 200 บาท ตอนนี้เหลือเม็ดละ 10 – 20 บาท ก็เป็นโอกาสที่จะทำให้เกิดการแพร่ระบาด และทำให้เด็กไทย วัยรุ่น ก็ต้องมาตกเป็นทาสยาบ้าที่เกลื่อนกราด ขนาดเม็ดละ 100 – 200 บาท ยังหาซื้อกันได้ แต่นี่เม็ดละ 10 – 20 บาท ซึ่งถูกขนาดนี้ ต้องเรียกว่า คงจะเสพสมอารมณ์หมายกันเอาเป็นเอาตาย
นอกจากนี้ ยังจะเสพกันจนประสาทหลอนถึงขั้นฆ่าพ่อแม่จากความเมายาเสพติดพวกนี้ จึงเป็นอันตรายต่อชาติบ้านเมือง ใครบริหารประเทศไม่จริงจัง ไม่เด็ดเดี่ยว ไม่เด็ดขาด ก็ต้องเรียกว่า ปล่อยให้ยาบ้า ทำให้คนบ้าคลั่งอย่างชนิดที่รักษายาก เป็นโรคบ้าที่รักษาไม่อยากจะหาย เพราะฉะนั้น การตกเป็นเอาตายเรื่องนี้ ทำให้นึกถึงสมัยคุณทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี เคยทำยาบ้าแทบจะหมดไปในประเทศไทย
แต่ก็ต้องมีคนต้องสนองความตาย พลาดบ้าง ถูกบ้าง เป็นเรื่องที่เกือบจะเด็ดขาด แต่มายุคนี้เอาล่ะ ถึงการปราบปรามยาบ้า ยาเสพติด จะเริ่มช้าไป แต่ก็ยังดีกว่าไม่เริ่ม เพราะถ้าตกเป็นทาสแล้วยากที่จะเอาชีวิตดีงามกลับคืนมาได้
เจริญพร
You must be logged in to post a comment Login