- ขอให้ใช้สมองเดินหน้าPosted 1 day ago
- เบี้ยแก้Posted 4 days ago
- โจรมาแรงยิ่งกว่ายุงPosted 5 days ago
- ถ้า “ทักษิณ” พ้นโทษPosted 6 days ago
- ไม่ลด-ละ-เลิก- อันตรายPosted 7 days ago
- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 1 week ago
- เสียเพราะรักPosted 2 weeks ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 2 weeks ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 2 weeks ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 2 weeks ago
สสส. หนุน กทม. ร่วมเทศกาลเด็ก-เยาวชน “BKK เรนเจอร์”
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/08/001-108.jpg)
เมื่อวันที่ 29 ส.ค. 2565 ที่ ศาลาว่าการกรุงเทพมหานคร 2 ดินแดง สำนักงานกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ (สสส.) ร่วมกับกรุงเทพมหานคร และภาคีเครือข่าย แถลงข่าวเปิดตัวเทศกาลเด็กและเยาวชนตลอดเดือนกันยายน ภายใต้แนวคิด “BKK เรนเจอร์ รวมพลังเด็กเปลี่ยนเมือง” เปิดพื้นที่สาธารณะให้เด็กและเยาวชนทำกิจกรรม ชวนคิด ชวนสร้าง ยกระดับพื้นที่สร้างสรรค์ สู่อาชีพในฝันที่เป็นจริง
นายชัชชาติ สิทธิพันธุ์ ผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร กล่าวว่า เด็กและเยาวชนคือประชากรสำคัญที่สุดของเมือง การลงทุนในเด็กคุ้มค่ามหาศาล มากกว่าการลงทุนรูปแบบอื่นๆ เพราะหากสามารถสร้างพลังคนรุ่นใหม่ให้ดีได้ เชื่อว่าจะเปลี่ยนเมืองในทิศทางที่ดีได้เช่นกัน สิ่งสำคัญคือ ทำอย่างไรให้เด็กและเยาวชน มีส่วนร่วมคิด แสดงความคิดเห็น เพื่อให้เกิดการส่งต่อเมืองถึงคนรุ่นใหม่แบบไร้รอยต่อ งานเทศกาลเด็กและเยาวชน BKK เรนเจอร์ รวมพลังเด็กเปลี่ยนเมือง ที่ กทม. ร่วมกับภาคีเครือข่าย กำลังจะจัดขึ้นในเดือนกันยายน กทม. พร้อมอำนวยความสะดวก ส่งเสริมพื้นที่ เพื่อจัดกิจกรรม ทำให้เด็กและเยาวชนสนุก มีความสุข ได้ความรู้ เพื่อทำให้ กทม. ในอนาคต เป็นเมืองของคนรุ่นใหม่อย่างแท้จริง
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/08/002-101.jpg)
นายศานนท์ หวังสร้างบุญ รองผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร กล่าวว่า แผนระยะยาวของ กทม. คือ สร้างเมืองเพื่อรองรับอนาคตเด็กและเยาวชน ปีนี้ กทม. ใช้แนวคิด BKK เรนเจอร์ รวมพลังเด็กเปลี่ยนเมือง เพื่อต้องการสื่อสารเปิดพื้นที่ให้เด็กได้ร่วมกิจกรรมสร้างสรรค์ทุกเสาร์-อาทิตย์ นอกจากนี้จะมีพื้นที่ให้เด็กและเยาวชนแสดงความคิดเห็น เพื่อนำไปสู่แผนระยะยาวของ กทม. คือ ‘เปิดสภาเมืองคนรุ่นใหม่’ ให้เยาวชนออกแบบเมืองในฝัน และหวังเป็นอย่างยิ่งว่าทุกๆ เดือนต่อจากนี้ จะเป็นเดือนที่เด็กและเยาวชนได้สนุก เปิดโลกกว้างขึ้น ออกแบบเมืองไป และขอบคุณ สสส. และภาคีเครือข่ายทุกภาคส่วน ที่ร่วมขับเคลื่อนงานในครั้งนี้
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/08/005-74.jpg)
นางสาวณัฐยา บุญภักดี ผู้อำนวยการสำนักสนับสนุนสุขภาวะเด็ก เยาวชน และครอบครัว สสส. กล่าวว่า สสส. ให้ความสำคัญช่วงเวลาปิดเทอมมาตลอด เพราะเป็น “วันว่าง” ที่เด็กและเยาวชนได้มีเวลาทำในสิ่งที่ชอบ จากการสำรวจการใช้เวลาช่วงปิดเทอมจากกลุ่มตัวอย่างอายุ 13 – 22 ปี จำนวน 1,013 ราย เมื่อช่วงเดือนเมษายน – พฤษภาคม ปี 2565 พบว่าเด็กและเยาวชนสนใจทำกิจกรรมสร้างสรรค์ ไม่ว่าจะเป็นการพัฒนาตนเองเพื่อให้มีทักษะอาชีพ ทักษะสังคม การได้ปลดปล่อยศักยภาพของตนเอง ผ่านงานอดิเรกที่สามารถพัฒนาให้เป็นอาชีพที่สร้างรายได้ โดยพบว่าคำที่ถูกค้นหาในโซเชียลมีเดีย ที่เกี่ยวข้องกับกิจกรรมวันว่างบ่อย คือ ฝึกงาน กิจกรรมมหาวิทยาลัย ทำงาน กิจกรรมกลางแจ้ง และครอบครัว สะท้อนว่าเด็กและเยาวชนต้องการหากิจกรรมสร้างสรรค์ที่ทำให้ตนเองได้พัฒนาทักษะด้านต่างๆ เพื่อปูพื้นฐานสู่อาชีพที่ฝัน และรายได้ที่มั่นคง
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/08/004-87.jpg)
“เทศกาลเด็กและเยาวชนที่ กทม. และภาคีเครือข่ายร่วมกันจัดขึ้นตลอดเดือนกันยายน เป็นจุดเริ่มต้นที่ทำให้เด็กและเยาวชนมีส่วนร่วมคิด ร่วมสร้าง ร่วมลงมือทำ เพื่อเปลี่ยนแปลงตัวเอง เปลี่ยนเมืองให้ดีขึ้นได้ สสส. จึงเชิญเครือข่ายมาร่วมระดมพลังจัดงานปิดเทอมสร้างสรรค์ อัศจรรย์วันว่าง ภายใต้แนวคิด The Miracle Playground @Siam : DREAM & DO เนรมิตพื้นที่กลางสยาม ให้กลายเป็นสนามประลองความฝัน กับหลากหลายกิจกรรมวันว่าง ที่สร้างฝันให้เด็กและเยาวชนสามารถทำได้จริง เพื่อค้นหากิจกรรม โชว์ความสามารถ แลกเปลี่ยนประสบการณ์กับเพื่อนๆ พี่ๆ และไอดอล และเชื่อมโยง Connection ขณะนี้ สสส. อยู่ระหว่างการจัดทำฐานข้อมูลรวบรวมกิจกรรมสร้างสรรค์ สำหรับเด็กและเยาวชนในช่วงวันหยุดและปิดเทอม โดยเชื่อมโยงจากภาคีเครือข่ายทั่วประเทศ จะช่วยหนุนเสริมการเข้าถึงกิจกรรมที่หลากหลาย และตอบโจทย์ทุกวัยได้ง่ายขึ้น โดยเฉพาะเยาวชนที่กำลังค้นหาตนเอง ที่ต้องการฝึกอาชีพใหม่ๆ ที่ตัวเองฝันอยากเป็น รวมทั้งการมีทักษะที่ทำให้เยาวชนรับมือกับกระแสโลกพลิกผันได้ พบกันได้ที่ Block I Siam Square และสามารถค้นหาข้อมูลได้ที่เว็บไซต์ปิดเทอมสร้างสรรค์ www.happyschoolbreak.com ได้ตั้งแต่วันที่ 17 ก.ย. 2565 นี้” นางสาวณัฐยา กล่าว
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/08/003-98.jpg)
นางสาวณัฐยา กล่าวต่อว่า ในงานจะพบกับ 6 กิจกรรม ได้แก่ 1.Music & performance มา โชว์ ร้อง เล่น เต้น มันส์ 2.Learn & Earn เปิดพื้นที่แนะนำอาชีพยุคใหม่ ได้สนุก ได้ทำสิ่งที่ชอบ ได้เรียนรู้ สร้างรายได้ อาทิ ร้านบอร์ดเกม ผลงาน NFT วาดให้โดนใจ สร้างรายได้จากศิลปะ 3.IT (Platform & Content Creator) วาไรตี้ทอล์คมือรางวัลระดับ Hackathon Idol TikTok / IG / FB พิเศษ! กระทบไหล่ Influencer พร้อมแชร์เทคนิคการทำ content อย่างสร้างสรรค์ 4.อาสาพัฒนาเมือง/ชุมชน ร่วมฟังแนวคิดการพัฒนาย่านอารีย์ จุดเริ่มต้นจากความใจดี พร้อมเปิดลงชื่ออาสาเยาวชนร่วมพัฒนาชุมชนใน กทม. 5.Book & language ทุกชั่วโมงพบเรื่องราวนิยาย รัก ผจญภัย /สยองขวัญ 3 บรรทัด หลากภาษาจากการแชร์เรื่องราวของคนรักภาษา 6.Cooking & café ร่วมแชะ & แชร์คาเฟ่สุดชิคบนเฟซบุ๊กพร้อมเช็กอินขึ้นจอแบบเรียลไทม์ และสอนถ่ายภาพ สถานที่ อาหาร คนแบบ Digital Art จึงอยากเชิญชวนให้ทุกคนมาร่วมกิจกรรมนี้
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/08/007-47.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/08/006-64.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/08/009-33.jpg)
You must be logged in to post a comment Login