- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 6 hours ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 day ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 3 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 6 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
ไม่ต้องคิดสั้น มาวัดสวนแก้ว
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/08/pra3-4-300x300.jpg)
คอลัมน์ : สำนักข่าวพระพยอม
ผู้เขียน : พระพยอม กัลยาโณ
(โลกวันนี้รายวัน ประจำวันที่ 31 ส.ค. 65)
และแล้วต้องขอเชิญชวนประกาศผ่านทางคอลัมน์นี้ว่า ใครที่ตกงานอย่าเพิ่งคิดสั้น อย่าเพิ่งฆ่าตัวตาย อย่ากระโดดสะพานเหมือนหนุ่มชาวจ.สุรินทร์ ที่ท้อแท้ชีวิต ตกงาน แถมไร้เงินกลับบ้าน เดินขึ้นบนสะพานต่างระดับ เมืองชลบุรี ร่ำไห้จะกระโดดฆ่าตัวตาย สุดท้ายเกลี้ยกล่อมราว 10 นาทีจึงยอมสงบ เรียกว่า เดชะบุญที่เกลี้ยกล่อมแล้วได้ผล หยุด สะดุด ไม่คิดสั้น ทำให้รอดตายไป 1 ราย
ส่วนรายอื่นๆต่อไป ถ้าใครยังตกงานแล้วยังหางานไม่ได้ ให้มาวัดสวนแก้ว ที่นี่รับคนไม่มีงานทำ ขออย่างเดียว อย่ามี 4 ขี้มา คือ ขี้เกียจ ขี้เมา ขี้ลัก ขี้ขโมย และขี้ขอ ถ้าไม่มี 4 ขี้นี้ มีกี่คนก็รับหมด เพราะงานเราสร้างขึ้นมาทั้งภาคเกษตรกรรม อุตสาหกรรม พาณิชยกรรม การค้า เกษตรต่างๆ เราทำได้ ถ้าร่วมด้วยช่วยกันก็จะทำให้ไม่ต้องคิดสั้น ไม่ต้องลาโลก ไม่ต้องตายอย่างชนิดน่าอายหมา อายแมว
มันเกิดมาทุกข์ยากยังไง มันก็ไม่ฆ่าตัวตาย เราเป็นคนยังมีสติปัญญาที่จะอยู่ได้ ถ้าตั้งจะอยู่ และอยู่แบบนักสู้ๆชีวิตไม่คิดสั้น สักวันหนึ่งเราก็ต้องยืนหยัดชีวิตนี้เอาไว้ทำอะไรดีๆได้อีกมาก
เจริญพร
You must be logged in to post a comment Login