- ขอให้ใช้สมองเดินหน้าPosted 1 day ago
- เบี้ยแก้Posted 4 days ago
- โจรมาแรงยิ่งกว่ายุงPosted 5 days ago
- ถ้า “ทักษิณ” พ้นโทษPosted 6 days ago
- ไม่ลด-ละ-เลิก- อันตรายPosted 7 days ago
- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 1 week ago
- เสียเพราะรักPosted 2 weeks ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 2 weeks ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 2 weeks ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 2 weeks ago
สสส. ผุดนวัตกรรมดิจิทัลสร้างเสริมสุขภาพกลุ่มเปราะบาง “HEALTHTECH X สุขล้ำ ไม่เหลื่อมล้ำ”
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/08/001-121.jpg)
สสส. ผุดโครงการพัฒนานวัตกรรมดิจิทัลเพื่อการสร้างเสริมสุขภาพสำหรับกลุ่มเปราะบาง “HEALTHTECH X สุขล้ำ ไม่เหลื่อมล้ำ” โดนใจคนไทยตื่นตัวเข้าร่วมกว่า 105 ผลงาน ร่วม SYNHUB ปั้นนวัตกรเตรียมพร้อมสู่ธุรกิจสตาร์ทอัพ ต่อยอดและโชว์ศักยภาพนวัตกรรมไทยออกสู่ตลาดโลก
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/08/002-113.jpg)
เมื่อวันที่ 31 ส.ค. 2565 ที่ซีเอ็มโอ สตูดิโอ กรุงเทพฯ นายวีรพงษ์ เกรียงสินยศ รองประธานกรรมการบริหารแผนสร้างสรรค์โอกาสสร้างเสริมสุขภาวะ สำนักงานกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ (สสส.) กล่าวว่า เทคโนโลยีเข้ามามีบทบาทสำคัญในชีวิตวิถีใหม่ เป็นเครื่องมืออำนวยความสะดวกช่วยประชาชน ทั้งการเข้าถึงข้อมูลการดูแลสุขภาพเพื่อสร้างความตระหนัก และนำไปสู่การปรับเปลี่ยนพฤติกรรม รวมถึงช่วงโควิด-19 เทคโนโลยีได้ช่วยแก้ปัญหาคุณภาพชีวิต แต่สำหรับกลุ่มคนเปราะบาง (เด็ก คนพิการ ผู้สูงอายุ) การเข้าถึงและการได้รับประโยชน์จากเทคโนโลยีดิจิทัลยังมีข้อจำกัด สสส. ร่วมกับ บริษัท ซีนเนอร์ยี่ อินโนเวชั่น จำกัด (SYNHUB) ริเริ่มโครงการพัฒนารูปแบบการใช้เทคโนโลยีดิจิทัล เพื่อการสร้างเสริมสุขภาพ จัดประกวดผลงานนวัตกรรมดิจิทัลเพื่อการสร้างเสริมสุขภาพ ภายใต้แนวคิด “HEALTHTECH X สุขล้ำ ไม่เหลื่อมล้ำ” เปิดโอกาสให้กลุ่มบุคคล ชุมชน ผู้ประกอบการ ประชาชนทั่วไป พัฒนานวัตกรรมสุขภาพเพื่อกลุ่มคนเปราะบาง โดยมีเป้าหมายสนับสนุนทุน 25 โครงการ โครงการละไม่เกิน 500,000 บาท ระยะเวลาดำเนินงานถึง ส.ค. 2566
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/08/010-32.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/08/009-38.jpg)
“HEALTHTECH X สุขล้ำ ไม่เหลื่อมล้ำ คัดเลือกไอเดียจากผู้ที่สนใจเข้าร่วมกว่า 105 ทีม ให้เหลือนวัตกร X-Innovator ที่มีคุณสมบัติและความพร้อม 25 ทีม ผ่านหลักเกณฑ์ 4 ขั้นตอนแบบเจาะลึก 1.เทคโนโลยีเพื่อสุขภาพสำหรับกลุ่มเปราะบาง 2.การจัดการความรู้ที่มีประสิทธิภาพ 3.ความคิดสร้างสรรค์ ใช้งานได้จริง 4.สื่อสารสร้างความรอบรู้ด้านสุขภาพ ตัวอย่างไอเดียที่เข้ารอบ เช่น แว่นที่สามารถสแกนสิ่งกีดขวาง ส่งสัญญาณเสียงผ่านหูฟังสำหรับคนพิการทางสายตา ไม้เท้าอัจฉริยะช่วยเหลือยามฉุกเฉินสำหรับผู้สูงอายุ ผลงานทั้งหมดมุ่งเป้าสร้างสรรค์โอกาสในการมีส่วนร่วม ลดความเหลื่อมล้ำในสังคม” นายวีรพงษ์ กล่าว
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/08/008-41.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/08/007-55.jpg)
นายนิติ เมฆหมอก ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร SYNHUB และนายกสมาคมไทยไอโอที กล่าวว่า SYNHUB Digi-Tech Community ศูนย์บ่มเพาะและพัฒนา นวัตกรและสตาร์ทอัพ มุ่งเน้นนำดิจิทัลเทคโนโลยีสร้างสรรค์ผลงานโดยทีมผู้เชี่ยวชาญในการสร้างประสบการณ์ ความรู้ ความเข้าใจเชิงปฏิบัติในการพัฒนานวัตกรสู่ความเป็นสตาร์ทอัพมืออาชีพ โดยครั้งนี้ SYNHUB เป็นหน่วยร่วม สสส. เพื่อปั้นและบ่มเพาะ X-Innovator ทั้ง 25 ทีม มุ่งสร้างศักยภาพทีมและช่วยพัฒนาผลงานดิจิทัลเทคโนโลยี ให้ตอบโจทย์การสร้างเสริมสุขภาวะในกลุ่มเปราะบาง และโค้ชการพัฒนางานในทุกมิติ ทั้งด้านธุรกิจ การตลาด การเงิน และการต่อยอดผลงานสู่นวัตกรรมสร้างเสริมสุขภาพในรูปแบบธุรกิจสตาร์ทอัพมืออาชีพ พร้อมออกสู่ตลาดในเชิงพาณิชย์และการร่วมทุนทั้งในไทยและต่างประเทศ อีกทั้งมีโอกาสแสดงผลงานนวัตกรรมสู่เวทีโลก เช่น งาน Consumer Electronics Show (CES) ที่สหรัฐอเมริกา หรือ Hard Tech Venture Capital (HAX) ศูนย์บ่มเพาะนวัตกรระดับโลก
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/08/005-81.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/08/006-71.jpg)
ติดตามรายละเอียดได้ทางเฟซบุ๊กแฟนเพจและติ๊กต๊อก “HealthTechX” หรือโทร. 06-5925-6424, 06-5925-4426
You must be logged in to post a comment Login