- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
คณะพยาบาลศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล เปิด “คลินิกการพยาบาลและการผดุงครรภ์”
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/09/011-11.jpg)
วันที่ 21 กันยายน 2565 คณะพยาบาลศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล จัดพิธีเปิด “คลินิกการพยาบาลและการผดุงครรภ์” ณ หอพักคณะพยาบาลศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล บางขุนนนท์ โดย รองศาสตราจารย์ ดร.ยาใจ สิทธิมงคล คณบดีคณะพยาบาลศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล เป็นประธานในพิธีกล่าวเปิดคลินิกการพยาบาลและการผดุงครรภ์
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/09/012-12.jpg)
ทั้งนี้ได้รับเกียรติจาก นายแพทย์จักรกริช โง้วศิริ รองเลขาธิการสำนักงานหลักประกันสุขภาพแห่งชาติ (สปสช.) เข้าร่วมงานและมอบป้าย “คลินิกชุมชนอบอุ่น” เพื่อแสดงถึงการเป็นหน่วยบริการร่วมให้บริการในระบบหลักประกันสุขภาพแห่งชาติ โดยมีคณะผู้บริหาร คณาจารย์ จากคณะพยาบาลศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล และผู้แทนจากหน่วยงานใกล้เคียง รวมทั้งประชาชนในเขตบางกอกน้อยเข้าร่วมงาน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/09/1-20.jpg)
กิจกรรมภายในงาน มีการบริการตรวจสุขภาพจากคณาจารย์พยาบาลผู้เชี่ยวชาญ บริการฟรี อาทิ การคัดกรองมะเร็งเต้านม คัดกรองพัฒนาการเด็ก การตรวจระดับน้ำตาลในเลือด การจัดการอาการที่พบบ่อยในผู้สูงอายุ และการคัดกรองปัญหาสุขภาพจิตทุกช่วงวัย เป็นต้น โดยจะให้บริการตั้งแต่วันที่ 21 – 23 กันยายน 2565
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/09/013-10.jpg)
สำหรับคลินิกการพยาบาลและการผดุงครรภ์ นี้ จัดตั้งขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์ เพื่อเป็นหน่วยบริการสุขภาพที่ประชาชนสามารถเข้าถึงบริการได้ง่าย รวดเร็ว ปลอดภัย และเชื่อถือได้ สอดคล้องกับนโยบายของสำนักงานหลักประกันสุขภาพแห่งชาติ (สปสช.) และสภาวิชาชีพ รวมทั้งผลสำรวจที่พบว่าประชาชนต้องการการดูแลจากบุคลากรของคณะพยาบาลศาสตร์ ซึ่งเป็นพยาบาลที่มีความเชี่ยวชาญในการดูแลประชาชนทุกกลุ่มวัย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/09/017-2.jpg)
โดยคลินิกการพยาบาลและการผดุงครรภ์นี้ เป็นหน่วยบริการร่วมในระบบหลักประกันสุขภาพแห่งชาติ หรือ “คลินิกพยาบาลชุมชนอบอุ่น” เพื่อให้บริการตรวจรักษาโรคเบื้องต้น การคัดกรองความเสี่ยง การป้องกันโรค และการให้คำปรึกษาทางสุขภาพ ตลอดจนการส่งต่อบุคคลที่มีความเสี่ยงหรือบุคคลที่มีการเจ็บป่วยเข้าสู่ระบบการรักษาพยาบาลที่เหมาะสม เพื่อลดความาแออัดในโรงพยาบาล
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/09/014-4.jpg)
คลินิกการพยาบาลและการผดุงครรภ์ ณ หอพักคณะพยาบาลศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล บางขุนนนท์ นั้นจะเปิดให้บริการแก่ประชาชนในทุกวันจันทร์-ศุกร์ ตั้งแต่เวลา 8.00 – 16.00 น. โดยประชาชนสามารถเข้ารับบริการดูแลสุขภาพได้ จากคณาจารย์พยาบาลวิชาชีพผู้มีความเชี่ยวชาญต่อไป
You must be logged in to post a comment Login