- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 5 hours ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 1 day ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 2 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 3 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 6 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 1 week ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
ซีพีเอฟ เดินหน้าคลายทุกข์ชาวมีนบุรี “ส่งอาหารจากใจ สู้ภัยน้ำท่วม” ต่อเนื่อง
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/09/008-30.jpg)
ชาวซีพีเอฟจิตอาสา โรงงานแปรรูปเนื้อไก่ มีนบุรี 1 และมีนบุรี 2 ของบริษัท เจริญโภคภัณฑ์อาหาร จำกัด (มหาชน) หรือซีพีเอฟ เร่งช่วยเหลือเพื่อนพนักงานและชาวมีนบุรีที่ประสบภัยน้ำท่วม เดินสายมอบอาหารและน้ำดื่ม ภายใต้โครงการ “CPF ส่งอาหารจากใจ สู้ภัยน้ำท่วม” ช่วยคลายทุกข์อย่างต่อเนื่อง จากก่อนหน้านี้ที่ได้ให้ความช่วยเหลือในหลายพื้นที่ของจังหวัดชลบุรี จังหวัดระยอง และพื้นที่กรุงเทพมหานคร ทั้งที่บางนา และมีนบุรี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/09/001-99.jpg)
นายดิถดนัย ผ่องสุวรรณ รองกรรมการผู้จัดการ ธุรกิจไก่เนื้อ ซีพีเอฟ นำผู้บริหารด้านทรัพยากรบุคคล และจิตอาสาโรงงานแปรรูปเนื้อไก่ซีพีเอฟ มีนบุรี 1 และมีนบุรี 2 ลงพื้นที่ช่วยเหลือชาวชุมชนลำไทร และชุมชนทองสงวน ซึ่งเป็นชุมชนในพื้นที่ใกล้เคียงสถานประกอบการ ตลอดจนช่วยเหลือเพื่อนพนักงานที่อาศัยในชุมชนดังกล่าว ที่ได้รับผลกระทบจากสถานการณ์น้ำท่วมเนื่องจากมีฝนตกติดต่อกันหลายวัน ส่งผลทำให้น้ำไหลลงมาสะสมและระบายไม่ทัน น้ำในลำคลองเอ่อล้นเข้าท่วมบ้านเรือน มีน้ำท่วมขังหลายจุด ถนนถูกน้ำท่วม การเข้าออกพื้นที่มีความยากลำบาก
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/09/002-91.jpg)
“ซีพีเอฟ ห่วงใยพี่น้องคนไทยเร่งให้ความช่วยเหลือในเหตุการณ์น้ำท่วมมาอย่างต่อเนื่อง ล่าสุดได้นำข้าวสาร อาหารแห้ง เครื่องอุปโภค-บริโภค พร้อมน้ำดื่ม ไปมอบถึงมือเพื่อนพนักงานและชาวชุมชนในเขตมีนบุรีที่กำลังเดือดร้อนจากเหตุน้ำท่วม หลายจุดสถานการณ์ยังไม่คลี่คลาย มีน้ำท่วมขังในบ้านเรือน บริษัทฯ จึงอาสาเข้าไปเร่งช่วยเหลือคลายความกังวลโดยเฉพาะด้านอาหารการกิน ให้ทุกคนได้มีอาหารเพียงพอในการดำรงชีวิต และยังให้กำลังใจเพื่อให้ผ่านสถานการณ์นี้ไปด้วยกัน” นายดิถดนัย กล่าว
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/09/004-67.jpg)
ทางด้าน นายสมาน พุฒเพ็ง ประธานชุมชนพัฒนาลำต้นไทร กล่าวว่า ขอขอบคุณซีพีเอฟเป็นอย่างยิ่งที่ระดมทีมลง พื้นที่เข้าดูแลชุมชนในทันที โรงงานแปรรูปเนื้อไก่ซีพีเอฟ มีนบุรี 1 และมีนบุรี 2 ถือเป็นส่วนหนึ่งของชุมชน ที่คอยช่วยเหลือแก่ชุมชนใกล้เคียงในทุกครั้งที่เกิดสถานการณ์อันยากลำบาก ดังเช่นที่ชุมชนเกิดปัญหาน้ำท่วมในครั้งนี้ ทางจิตอาสาซีพีเอฟได้เข้าช่วยเหลืออย่างต่อเนื่อง
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/09/006-49.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/09/007-40.jpg)
และก่อนหน้านี้ทีมงานได้ร่วมกับชาวชุมชน องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น และจิตอาสาจากหลายภาคส่วน ร่วมกันบรรจุทรายใส่กระสอบ เพื่อทำแนวกั้นน้ำบริเวณชุมชนลำต้นไทรที่แม่น้ำในลำคลองเอ่อล้นเข้าพื้นที่ชุมชน พร้อมลงตรวจสอบพื้นที่ชุมชนรอบโรงงานเพื่อเฝ้าระวังระดับน้ำอยู่ตลอดเวลา ถือเป็นความเสียสละและสะท้อนความห่วงใยที่บริษัทมีต่อชาวชุมชนในเขตมีนบุรีเสมอมา
You must be logged in to post a comment Login