- กรุงศรีอยุธยาไม่สิ้นคนดีPosted 3 hours ago
- ขอให้ใช้สมองเดินหน้าPosted 2 days ago
- เบี้ยแก้Posted 4 days ago
- โจรมาแรงยิ่งกว่ายุงPosted 5 days ago
- ถ้า “ทักษิณ” พ้นโทษPosted 6 days ago
- ไม่ลด-ละ-เลิก- อันตรายPosted 1 week ago
- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 1 week ago
- เสียเพราะรักPosted 2 weeks ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 2 weeks ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 2 weeks ago
สสส.-สคล. สานพลัง เด็ก-เยาวชน รู้ทันการตลาดเครื่องดื่มแอลกอฮอล์
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/09/002-120.jpg)
สสส. – สคล. สานพลัง เด็ก-เยาวชน รู้ทันการตลาดเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ ดัน โรงเรียนสร้างหลักสูตรป้องกันปัจจัยเสี่ยง เหล้า – บุหรี่ – สารเสพติด พร้อมมอบรางวัล Youth SDN Awards 2022
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/09/011-20.jpg)
นายศรีสุวรรณ ควรขจร ประธานคณะกรรมการกำกับทิศ กลุ่มแผนงานรณรงค์เพื่อควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ สำนักงานกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ (สสส.) กล่าวว่า เวทีถอดบทเรียนและแลกเปลี่ยนเรียนรู้เนื่องในวันเยาวชนแห่งชาติ และพิธีมอบรางวัลเด็กและเยาวชนต้นแบบ นักรณรงค์งดเหล้า บุหรี่ ลดปัจจัยเสี่ยง “YSDN National Youth Camp and Youth-Awards 2022 ตอน เปิดโลก เปิดมุมมองใหม่ ก้าวไปด้วยกัน เยาวชนสร้างสุข สร้างสรรค์สังคม” มีเป้าหมายสร้างทักษะสุขภาพ การดำรงชีวิต และการมีส่วนร่วม เพราะปัจจุบันสังคมเปลี่ยนแปลงรวดเร็ว อาจทำให้เด็กและเยาวชนเข้าสู่วงจรปัจจัยเสี่ยงง่าย โดยเฉพาะเหล้า บุหรี่ สารเสพติด รวมถึงการตกเป็นเครื่องมือทางการตลาดของธุรกิจเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ จากค่านิยมการดื่ม สูบ และเริ่มมีการใช้กัญชาเพื่อกิจกรรมนันทนาการสังสรรค์ หากไม่ป้องกันอาจทำให้ ต้องจบชีวิตก่อนวัยอันควรบนท้องถนน มีปัญหาสุขภาพกาย-ใจ หลุดจากระบบการศึกษา ส่งผลกระทบต่อสุขภาวะ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/09/004-93.jpg)
นางสาวละออ นาสมบูรณ์ ผู้ประสานงานเด็ก-เยาวชน สำนักงานเครือข่ายองค์กรงดเหล้า (สคล.) กล่าวว่า ปีนี้มีแกนนำเยาวชนและพี่เลี้ยงเข้าร่วม 53 จังหวัด กว่า 200 คน ได้ถอดบทเรียนเพื่อผลักดันให้เกิดหลักสูตรป้องกันปัจจัยเสี่ยงจากเหล้า บุหรี่ และสารเสพติดในรั้วโรงเรียน จากโครงการต่างๆ เช่น พี่สอนน้องเรื่องพิษภัยเหล้าบุหรี่ เมล็ดพันธุ์ความดี ดนตรีกีฬาสร้างสรรค์ เรียนรู้กฎหมายควบคุมเหล้าบุหรี่และเฝ้าระวังการทำผิดกฎหมาย และลูกขอพ่อแม่เลิกเหล้า โดยจะนำข้อสรุปมาช่วยกันทำหลักสูตร สอดแทรกเรื่องการช่วยกันป้องกันความรุนแรงในครอบครัว สร้างความเข้าใจเรื่องความหลากหลายทางเพศ รวมถึงวิธีรับมือกับการถูกใช้กำลัง ถูกทำร้ายร่างกาย จากการบูลลี่ด้วย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/09/001-128.jpg)
นางสาวญาณาธร เพ็งพารา เยาวชน YSDN จ.ร้อยเอ็ด กล่าวว่า ร่วมเป็นสมาชิก YSDN มา 2 ปี สะสมคะแนนเก็บจากโครงการ YSDN Point ด้วยการทำกิจกรรมจิตอาสา สิ่งที่ได้คือ มีเพื่อนที่ช่วยกันแลกเปลี่ยนการทำงาน ได้รับทักษะการทำงานแบบมีส่วนร่วม มีความภูมิใจอย่างมาก ผลักดันตัวเองให้เข้ามาถึงจุดนี้ และจะนำความรู้วิธีการจัดค่ายไปใช้กับน้องๆ เยาวชนในชุมชนต่างๆ ที่ จ.ร้อยเอ็ด และจะขอนำผลงานมาประกวดเพื่อรับรางวัล Youth SDN Awards ครั้งต่อไป
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/09/005-79.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/09/008-49.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/09/003-103.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/09/007-57.jpg)
You must be logged in to post a comment Login