- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 51 mins ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 22 hours ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 2 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 3 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 6 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 7 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
มูลนิธิสร้างรอยยิ้ม จัดงานครบรอบ 40 ปี Operation Smile ชวนร่วมเป็นอาสาสมัคร “สร้างรอยยิ้ม” ให้น้องๆ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/10/011-4.jpg)
มูลนิธิสร้างรอยยิ้ม (Operation Smile Foundation) จัดงานครบรอบ 40 ปี Operation Smile เมื่อวันที่ 6 – 9 ตุลาคม ที่ผ่านมา ณ ลานกิจกรรม ชั้น G สามย่าน มิตรทาวน์ ซึ่งได้รับการสนับสนุนจากหลายภาคส่วน อาทิ บริษัท เครือเจริญโภคภัณฑ์ จำกัด , บริษัท ทรู คอร์ปอเรชั่น จำกัด (มหาชน), มูลนิธิไอวีแอล, ธนาคารไทยพาณิชย์ จำกัด (มหาชน) และ สามย่านมิตรทาวน์ โดยการจัดงานตรงกับวัน World Smile Day หรือวันยิ้มโลก
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/10/004-30.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/10/005-22.jpg)
ภายในงานได้นำเสนอประเด็นเกี่ยวกับมูลนิธิสร้างรอยยิ้ม องค์กรที่ขับเคลื่อนด้วยอาสาสมัคร ด้วยแนวคิด “Volunteer For Smile” ซึ่งมีกิจกรรม การรับสมัครจิตอาสา การชวนจิตอาสามาร่วมกิจกรรมเวิร์คช้อปประดิษฐ์ของทำมือเพื่อน้อง เช่น ปลาบีบมือ ถุงผ้าลายหินอ่อน ฯลฯ การจำหน่ายสินค้ามือสอง Smile Garage Sale เพื่อนำรายได้สมทบทุนการผ่าตัดช่วยเหลือน้องๆ ปากแหว่งเพดานโหว่ กิจกรรมให้ความรู้เกี่ยวกับภาวะปากแหว่งเพดานโหว่ และเรียนรู้การใช้ 3D Burn Application ช่วยเหลือผู้ป่วยแผลไหม้
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/10/006-17.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/10/007-17.jpg)
รวมถึง การร่วมพูดคุยแชร์ประสบการณ์การทำกิจกรรมกับมูลนิธิฯของคุณหมอ นำโดย รศ.นพ.อภิชัย อังสพัทธ์ ผู้อำนวยการฝ่ายปฏิบัติการทางการแพทย์ภาคสนาม และ ศ.นพ.รื่นเริง ลีลานุกรม หัวหน้าทีมอาสาสมัครวิสัญญีแพทย์ ร่วมด้วย ทูตสร้างรอยยิ้ม คชา – นนทนันท์ อัญชุลีประดิษฐ์ และ ออม – สุชาร์ มานะยิ่ง ที่มาร่วมแบ่งปันความประทับใจในหลากหลายมุมมอง และความสนุกสนานจากมินิคอนเสิร์ตของวงดนตรีจากสถาบันการศึกษาชั้นนำ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/10/008-10.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/10/009-7.jpg)
มูลนิธิสร้างรอยยิ้ม หรือ Operation Smile Foundation เป็นองค์กรการกุศลไม่แสวงหากำไร ถือกำเนิดที่ประเทศสหรัฐอเมริกา ในปี พ.ศ. 2525 ก่อตั้งโดยนายแพทย์วิลเลียม แมกกี และภริยา-คุณแคธเธอลีน แมกกี โดยมีภารกิจสร้าง “รอยยิ้ม” ในการผ่าตัดช่วยเหลือเด็กภาวะปากแหว่งเพดานโหว่ ซึ่งตลอด 40 ปีที่ผ่านมาของ Operation Smile นับเป็นองค์กรการกุศลที่ขับเคลื่อนด้วยอาสาสมัครหลากหลายสาขาทั้ง อาสาสมัครทางการแพทย์ และอาสาสมัครด้านต่างๆ ซึ่ง Operation Smile นับเป็นองค์กรการกุศลที่เก่าแก่และมีฐานของอาสาสมัครขนาดใหญ่ โดยเหล่าอาสาสมัครล้วนมีจิตใจเปี่ยมด้วยเมตตา เสียสละเวลาที่มีค่ามาร่วมมอบรอยยิ้ม เปลี่ยนชีวิต ให้ผู้ป่วยด้อยโอกาส
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/10/013-5.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/10/012-5.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/10/010-6.jpg)
สำหรับในประเทศไทย มูลนิธิสร้างรอยยิ้ม ได้มีการออกหน่วยลงพื้นที่ให้การผ่าตัดครั้งแรกในปี พ.ศ. 2540 โดยได้รับความช่วยเหลือ และสนับสนุนจาก พณฯ นายอานันท์ ปันยารชุน อดีตนายกรัฐมนตรี และต่อมาในปี พ.ศ. 2544 มูลนิธิสร้างรอยยิ้ม ประเทศไทย จึงได้รับการจดทะเบียนก่อตั้งเป็นองค์กรการกุศล ให้การรักษาผู้ป่วยภาวะปากแหว่งเพดานโหว่ที่ยากไร้ อาศัยในพื้นที่ห่างไกลทั้งในประเทศไทยและประเทศเพื่อนบ้าน จนถึงปัจจุบันได้มีการผ่าตัดเปลี่ยนชีวิตจากมูลนิธิสร้างรอยยิ้มไปแล้วกว่า 15,000 ครั้ง จากความอุตสาหะของคณะแพทย์ พยาบาลอาสาสมัครและคณะทำงานอาสาสมัครของมูลนิธิฯ โดยยังคงยึดมั่นวิสัยทัศน์และพันธกิจในการช่วยเหลือผู้ป่วยที่มีภาวะปากแหว่งเพดานโหว่ ความผิดปกติอื่นๆ บนใบหน้า รวมถึงแผลยึดติดหดรั้ง โดยมุ่งมั่นที่จะมอบสุขภาพที่ดีและศักดิ์ศรีของผู้ป่วยด้อยโอกาสผ่านการผ่าตัดที่ปลอดภัยทั่วประเทศไทย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/10/001-34.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/10/003-35.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/10/002-34.jpg)
โดยการจัดงานในครั้งนี้ ทางมูลนิธิสร้างรอยยิ้มคาดหวังให้เป็นอีกหนึ่งช่องทางในการรับสมัครจิตอาสาในด้านต่างๆ โดยเฉพาะในกลุ่มคนรุ่นใหม่ ซึ่ง Operation Smile ได้ให้ความสำคัญในการสร้าง Youth Leadership เพื่อการบ่มเพาะคนรุ่นใหม่ให้มีจิตอาสาในอนาคต
You must be logged in to post a comment Login