- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 4 hours ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 day ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 6 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
หอมปากหอมคอ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/10/pra1-2-300x300.jpg)
คอลัมน์ : สำนักข่าวพระพยอม
ผู้เขียน : พระพยอม กัลยาโณ
(โลกวันนี้รายวัน ประจำวันที่ 17 ต.ค. 65)
เลข13 ยังคงความอาถรรพ์ ฝรั่งชอบว่า เลข 13 ไม่ดี เมืองไทยก็เหมือนกันว่า ตัวเลข 19 หรือ เลข 9 และเลข 88 ดี แต่ถ้า 13 ไม่ดี เรียกว่า ตอนนี้ “โน้ส” อุดม แต้พานิช ได้จัดโชว์เดี่ยวไมโครโฟน ซึ่งบางส่วนใน “เดี่ยว13” บางช่วงได้พาดพิงถึงสถานการณ์ทางการเมือง โดยเฉพาะการทำหน้าที่ของ “ลุงตู่” พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา นายกรัฐมนตรี จนกลายเป็นกระแสไวรัลในโลกออนไลน์ และทำให้ทั้งฝ่ายสนับสนุนและฝ่ายต่อต้านการทำงานของรัฐบาลต่างออกมาแสดงความคิดเห็นกันอย่างมากมาย
เรียกว่า งานนี้แผ่นดินไหว ฟ้าสะเทือน แต่ว่า ตัวท่านนายกฯเองก็ยังไม่ได้แสงอาการว่า โมโห โทโส ฉุนเฉียว แต่มีคุณศรีสุวรรณ จรรยา เจ้าเดิมที่ทำหน้าที่ของตัวเองอย่างชนิดที่ไม่ลดราวาศอกกันแล้ว โดยคุณศรีสุวรรณจะพูดในลักษณะว่า ไปกระตุ้นให้คนออกมาชุมนุมประท้วง และการไปยุยงให้คนประท้วงนี่สร้างความเสียหายให้กับบ้านเมืองอะไรทำนองนั้น เขาไม่ได้ประท้วงคุณโน้ส เขาประท้วงลักษณะไม่ได้ประท้วงแทนนายกฯ
แต่ทั้งนี้ “ลุงป้อม” พล.อ.ประวิตร วงษ์สุวรรณ รองนายกฯ ท่านก็ใจกว้าง ใจถึง พูดได้วิจารณ์ได้ ไม่ได้มีความเกลียดชังเคียดแค้นอะไร อาตมามองว่า เรื่องของวิพากษ์วิจารณ์รัฐบาลและนายกฯมันก็มีมาทุกยุค ทุกสมัย อย่างคุณธีรยุทธ บุญมี นักวิชาการชื่อดังก็มักจะใส่เสื้อกั๊ก แต่คุณโน้สก็ว่าของแกไปในลักษณะพิเศษ เลยทำให้ต้องมีอะไรกันขึ้นมา ก็อย่ามาโทษว่าอย่างโน้น อย่างนี้ เดี๋ยวบ้านเมืองก็จะป่นปี้อีก
ถ้าทำกันพอหอมปากหอมคอ ไม่เกินเลยหรือไม่ถือสากันมากมาย เดี๋ยวเรื่องก็ผ่านมา นินทากาเลเหมือนเทน้ำ มันไม่ชอกช้ำเหมือนเอามีดมากรีดหิน เดี๋ยวก็หมดไป หมดเวลาของเรื่องกาลเวลาเป็นตัวทำให้เรื่องนี้ผ่านไปในไม่นาน เดี๋ยวก็มีเรื่องอื่นมากลบลบไป แต่คราวนี้ต้องเรียกกันว่า ศิลปินเดี่ยวไมโครโฟน เรียกว่า สะเทือน เพราะมีคำหนักๆหลายคำ แต่แล้วก็ยังมาบอกว่า เขาเป็นของเขาแบบนี้ และชอบจะเป็นแบบนี้
แต่คราวนี้ต้องเรียกกันว่า เหมือนสมัยอาตมาเชิญเสื้อแดงมาจัดอภิปรายบรรยายกันในวัดก็มีคนเผาเทป เผาหนังสือส่งมาบอกไม่ชอบใจ ไม่พอใจที่ให้วัดทำแบบนี้ ดังนั้นเป็นเรื่องธรรมดาก็แล้วกัน ซักพักหนึ่งเดี๋ยวก็มีเรื่องอื่นกลับมากลบทำให้ลืมไป เรื่องนี้คงจะขุ่นเคืองกับแฟนพันธุ์แท้ของนายกฯ ส่วนคนที่ไม่ชอบก็สะใจอารมณ์ ได้อารมณ์อะไรกันขึ้นมา เอาล่ะ ซักระยะหนึ่งเขาจะต้องมีอะไรขึ้นมาของเขาไปเรื่อยๆ ซักพักหนึ่งก็หมดไป เดี๋ยวก็มีเรื่องขึ้นมาใหม่ ต้องติดตามดูต่อไป
เจริญพร
You must be logged in to post a comment Login