- กรุงศรีอยุธยาไม่สิ้นคนดีPosted 9 hours ago
- ขอให้ใช้สมองเดินหน้าPosted 2 days ago
- เบี้ยแก้Posted 4 days ago
- โจรมาแรงยิ่งกว่ายุงPosted 5 days ago
- ถ้า “ทักษิณ” พ้นโทษPosted 6 days ago
- ไม่ลด-ละ-เลิก- อันตรายPosted 1 week ago
- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 1 week ago
- เสียเพราะรักPosted 2 weeks ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 2 weeks ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 2 weeks ago
สสส.- มสช.-สช. สานพลังพัฒนาสุขภาพช่องปากไทย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/10/006-59.jpg)
สสส.- มสช.-สช. สานพลังพัฒนาสุขภาพช่องปากไทย ส่งเสริมประชาชนดูแลสุขภาพช่องปากได้ด้วยตัวเอง ลดความเหลื่อมล้ำ-เข้าถึงบริการได้ง่าย-ราคาเป็นธรรม สร้างระบบสุขภาพช่องปากที่ทันสมัยเหมาะสมกับทุกช่วงวัย
เมื่อวันที่ 27 ต.ค. 2565 ที่ รร.อมารี ดอนเมือง แอร์พอร์ต กรุงเทพฯ สำนักงานกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ (สสส.) ร่วมกับ มูลนิธิสาธารณสุขแห่งชาติ(มสช.) และ สำนักงานคณะกรรมการสุขภาพแห่งชาติ (สช.) จัดเวทีเสวนา “การพัฒนาศักยภาพการดูแลสุขภาพช่องปากด้วยตนเองของคนไทย” เพื่อพัฒนาให้เกิดระบบสุขภาพช่องปาก ที่มุ่งเน้นสุขภาพองค์รวม ของประชาชนที่เข้าถึงได้
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/10/002-97.jpg)
ดร.สุปรีดา อดุลยานนท์ ผู้จัดการกองทุน สสส. กล่าวว่า สสส. ให้ความสำคัญกับสุขภาพในช่องปาก เนื่องจากปัญหาสุขภาพช่องปากส่งผลต่อสุขภาพโดยรวม นำมาสู่โรคติดต่อไม่เรื้อรัง หรือ NCDs หากไม่ได้รับการรักษาอย่างเหมาะสม ส่งผลถึงสุขภาพส่วนอื่น ๆ ปัญหาสุขภาพช่องปากสามารถป้องกันได้ด้วยการปฏิบัติพฤติกรรมที่เหมาะสม ซึ่งเรียกรวม ๆ กันว่าพฤติกรรมสร้างเสริมสุขภาพช่องปาก ประกอบด้วยพฤติกรรมที่สำคัญ 3 ด้าน คือ 1. พฤติกรรมการบริโภคอาหารตาม หลีกเลี่ยงการบริโภคอาหารที่เป็นโทษต่อสุขภาพ 2. พฤติกรรมการดูแลอนามัยช่องปาก 3. พฤติกรรมการตรวจและเฝ้าระวังสุขภาพช่องปากของตนเอง พฤติกรรมเหล่านี้เป็นเรื่องของการปฏิบัติในกิจวัตรประจำวัน ต้องปฏิบัติจนเกิดเป็นความเคยชิน และพัฒนาเป็นนิสัยถาวร จึงต้องพัฒนาศักยภาพผู้ปฏิบัติงานด้านการสร้างเสริมสุขภาพ สามารถดูแลรักษาสุขภาพช่องปากของตนเอง และให้คำแนะนำกับประชาชนได้อย่างถูกต้อง
“ประชาชนส่วนใหญ่ โดยเฉพาะกลุ่มเปราะบางยังเข้าไม่ถึงการรักษาช่องปาก เนื่องจากการรักษามีที่ราคาสูง เป้าหมายเชิงยุทธศาสตร์ของ สสส. มุ่งลดความเหลื่อมล้ำ สอดคล้องแผนยุทธศาสตร์ชาติ ระยะ 20 ปี ด้านสาธารณสุขในประเด็น สิทธิประโยชน์หลักประกันสุขภาพ ทำงานเชิงรุก เร่งพัฒนาให้ประชาชนเข้าถึงระบบการรักษา และพัฒนาคุณภาพชีวิตคนไทยทุกกลุ่มวัย สสส. ให้ความสำคัญต่อปัจจัยอื่นที่ส่งผลต่อสุขภาพ ควบคู่กับการพัฒนาระบบสุขภาพช่องปากไปพร้อมกับการพัฒนาระบบสุขภาพโดยรวม โดยมีรูปแบบหรือชุดกิจกรรมบริการเชิงคุณภาพครอบคลุมการสร้างเสริมสุขภาพ เพื่อให้เกิดการขับเคลื่อนอย่างเป็นระบบ สนับสนุนการพัฒนากลไกการขับเคลื่อนสุขภาพช่องปากของประเทศไทย ขับเคลื่อนเชิงวิชาการร่วมกับภาคีเครือข่าย (Oral health intelligence unit) ทั้งในระดับนโยบาย ระดับพื้นที่ และกลุ่มประชากร เพื่อพัฒนาให้เกิดระบบสุขภาพช่องปาก ที่มุ่งเน้นสุขภาพองค์รวมของประชาชน และประชาชนสามารถดูแลสุขภาพช่องปากของตนเองได้อย่างถูกต้อง” ดร.สุปรีดา กล่าว
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/10/005-70.jpg)
ทพญ.สุณี วงศ์คงคาเทพ ประธานคณะอนุกรรมการวิชาการสนับสนุนการประสานและพัฒนาระบบสุขภาพช่องปากสำหรับประเทศไทย กล่าวว่า การจัดงานในครั้งนี้เป็นการสานพลัง ภาคีระดับชาติ ระดับวิชาการ ระดับพื้นที่ อาทิ กระทรวงสาธารณสุข สำนักงานปลัดกระทรวง กรมอนามัย กรมการแพทย์ กรมสนับสนุนบริการสุขภาพ สำนักงานคณะกรรมการสุขภาพแห่งชาติ สำนักงานหลักประกันสุขภาพแห่งชาติ ทันตแพทยสภา และเครือข่ายเพื่อเชื่อมประสานภาคส่วนต่าง ๆ ให้เกิดกลไกและวางระบบการขับเคลื่อนยุทธศาสตร์ในอนาคต ได้แก่ 1.วางระบบที่ทำให้ประชาชนเป็นเจ้าของสุขภาพช่องปาก สามารถดูแลสุขภาพช่องปากได้เอง 2. สร้างสภาพแวดล้อมที่เอื้อให้ประชาชนมีสุขภาพช่องปากที่ดี สนับสนุนให้มีผลิตภัณฑ์ และราคาเป็นธรรม 3. ระบบทันตกรรม ส่งเสริม ป้องกัน รักษา ที่เป็นธรรม และเป็นสิทธิพื้นฐาน รวมทั้งค่าใช้จ่ายที่สามารถจ่ายได้ บริการเข้าถึงได้ง่าย 4. มีระบบข้อมูลข่าวสารทั้งจากภาครัฐและเอกชน สามารถใช้ข้อมูลจากระบบข้อมูล (data-driven) เพื่อประโยชน์ในการดูแลสุขภาพรายบุคคลแบบองค์รวม
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/10/003-98.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/10/001-100.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/10/004-87.jpg)
You must be logged in to post a comment Login