- เสียเพราะรักPosted 20 hours ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 2 days ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 3 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 4 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 5 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 1 week ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 1 week ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 2 weeks ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 2 weeks ago
VERAPARIS เรียบหรู คุ้มราคา
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/11/pagelu.jpg)
“ไก่งามเพราะขน คนงามเพราะแต่ง” สุภาษิตไทยโบราณที่อธิบายความสวยงามจากการแต่งกายของสุภาพสตรีได้เป็นอย่างดี แต่ลำพังเพียงเสื้อผ้าหน้าผมในยุคนี้คงไม่เพียงพอ อาจต้องมีเครื่องประดับอื่นมาช่วยเสริมความดูดีในแบบที่เป็นคุณเอง และหากกระเป๋าที่มีดีไซน์เรียบหรูสักใบคือคำตอบที่คุณมองหา “VERParisBag” กระเป๋าแบรนด์คนไทยระดับไฮเอนด์ คือทางเลือกที่จะมาช่วยเติมเต็มบุคลิกภาพให้คุณดูดีขึ้นได้ เพราะนอกจากดีไซน์ที่เรียบหรูดูดีแล้ว ยังมีความคงทนคุ้มค่า คุ้มราคา และหยิบใช้ได้ทุกโอกาส เหมาะกับทุกชุดที่คุณสวมใส่
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/11/1-10.jpg)
คุณกิ – วิไลพร ศิรินภาพันธ์ ดีไซน์เนอร์และผู้ก่อตั้งแบรนด์ VERAPARIS เปิดเผยถึงที่มาของชื่อแบรนด์ว่า VERA เวร่า มาจากภาษาละติน แปลว่า ความซื่อสัตย์ ความศรัทธา ที่เลือกใช้ชื่อนี้ เพราะมันเป็น’ชื่อแรก’ ที่เธอเคยตั้งใจจะตั้งให้กับลูกสาว และเป็นมรดกความคิดที่คุณพ่อของเธอได้พร่ำสอนจนเป็นจุดยืนของเธอว่า คนเราต้องซื่อสัตย์ โดยเธอขยายความว่า เรื่องซื่อสัตย์กับคนอื่น อาจพื้นฐานความสัมพันธ์ของคนเราในสังคมกันอยู่แล้ว ทว่าสิ่งที่สำคัญไม่แพ้กัน คือความสัมพันธ์กับจิตใจตนเองในการดำรงชีวิต และหลายคนอาจจะหลงลืมไป นั่นคือเราควรจะซื่อสัตย์กับตัวเองด้วย Be Real Me เธออยากเป็นส่วนหนึ่งในสังคมที่ช่วยปลุกศรัทธาความซื่อสัตย์กับตนเองนี้ เพื่อให้ผู้คนจะได้มีความสุขในแบบที่เราเป็นมากกว่าที่จะเหนื่อยที่เป็นคนอื่น หรือ เหนื่อยที่จะทำตามกัน หรือ เหนื่อยที่จะเขย่ง
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/11/14.jpg)
นอกจากนี้ คำว่า VERA เวร่า ก็ยังพ้องเสียงคล้ายคำภาษาไทย คำว่า ‘เวลา’ เพราะกระเป๋า VERAPARIS ได้รับการออกแบบไม่ได้อิงกระแส แต่เน้นดีไซน์ที่เหนือกาลเวลาจะหยิบมาใช้เมื่อไร ก็ใช่เสมอ ไม่เคยตกยุค เราไม่ใช่พวก Fast Fashion เรา คือ เวร่า เวลา เป็น Timeless Icon นั่นเอง
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/11/11-1.jpg)
ส่วนคำว่า PARIS ก็เป็นจุดกำเนิดของแบรนด์ ตอนที่คิดตกผลึกว่า ตกลงฉันหลงรักและอยากจะทำแบรนด์กระเป๋า จำวันนั้นได้ตอนนั้นไปที่ปารีส ประเทศฝรั่งเศส ผ่านถนนที่คนไปซื้อของกัน เราก็มีความฝันที่อยากจะพาประเทศบ้านเกิดไปเฉิดฉายบนมหานครแฟชั่นโลกให้ได้ จึงเป็นที่มาของชื่อ VERAPARIS
Urban Life + Architecture + Feminine
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/11/5-6.jpg)
“แบรนด์ VERAPARIS คือตัวแทนของชีวิตผู้หญิงในมหานคร เหมือนตัวเธอ ที่ต้องเดินทางไปหลายเมืองใหญ่ทั่วโลก จนตระหนักเห็นวิถีความเป็นมนุษย์เมืองทั่วโลก การออกแบบสินค้าของแบรนด์จึงได้รับแรงบันดาลใจจากสถาปัตยกรรมเมือง และฟังก์ชั่นที่เข้าใจไลฟ์สไตล์ชีวิตของคนเมือง (Urban Life) และด้วยตัวเองติดนิสัยเป็นคนช่างคิดช่างสังเกต เรียกว่าเป็นพวก Thinker คือ คิดเยอะค่ะ ในที่นี้หมายถึงมุมมองของการคิดการออกแบบ จะค่อนข้างซับซ้อน กิ สนใจความคิดงานออกแบบที่ซับซ้อนแต่นำเสนอให้เรียบง่าย (Sophisticated Design) คิดมุมนู้น คิดมุมนั่น คิดมุมนี้ รวมถึงในจุดที่คนอื่นอาจจะไม่ได้คิด หรือผู้ใช้กระเป๋าอาจไม่มองด้วยซ้ำ แต่เราไม่อยากปล่อยผ่านรายละเอียดเหล่านั้น กิ เชื่อว่าในทุกรายละเอียด มันมี รายละเอียดที่มองหาโซลูชั่นให้ดีขึ้นได้อีก และรายละเอียดนี้ยังเป็นส่วนหนึ่งของดีไซน์ แต่มันจะมอบฟังก์ชั่นให้เราได้ด้วย ท้ายสุดสิ่งเหล่านี้แหละที่สร้างสุนทรีย์ให้ผู้หญิงในการถือและในการใช้กระเป๋า” คุณกิกล่าว
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/11/12-2.jpg)
นอกจากนี้ด้วยความเป็นคน Urban ก็กลับชอบของ ชอบอะไรที่น้อยๆ ไม่ใช่แนวตะโกน ไม่เน้นโลโก้ใหญ่ เพราะเรารู้จักความเป็นตัวเราดี เราไม่ใช่ผู้หญิงแนวหวานแหวว แต่เป็นผู้หญิงที่คุยรู้เรื่องดูจะแมนๆหน่อย ก็ยังคงมีเสน่ห์เรียบโก้หรือบุคลิกของผู้หญิงที่มีจริตแต่ไม่เวิ่นเว้อ อีกอย่างที่สำคัญคือ เราชอบความสวยความเนี๊ยบ และจะเป็นแนวที่ชอบอะไรที่ดูคลีนๆ รูปแบบก็เน้นเป็น รูปทรง Geometric ที่เข้าใจง่ายเช่นเดียวกับงานสถาปัตยกรรมเมืองยุคนี้ โดยยังคงมีสไตล์เป็นของ VERAPARIS อยู่ และเมื่อเอาอยู่รวมกับชุดเสื้อผ้า เครื่องประดับอื่นๆ และไลฟ์สไตล์ของมนุษย์เมือง ก็ลงตัว เข้ากันๆได้ดี จะพูดให้สั้นก็คือ จริงๆแล้ว Sophisticated ในมุมการคิด แต่การนำเสนอจะเน้นอะไรที่เรียบง่าย ตอบโจทย์ความเป็นสาวในเมืองจริงๆ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/11/3-10.jpg)
เราให้เธอยกตัวอย่างกระเป๋าใบหนึ่งและเล่าวิธีการคิด เธอเลือกรุ่น Lundi ที่โจทย์คืออยากทำกระเป๋าทรง Hobo แต่อยากได้ทรงที่เป็นเอกลักษณ์ ถือแล้วไม่เหมือนใคร อันนี้ก็เป็นอีกหนึ่งใน DNA ของแบรนด์ และกระเป๋านั้นต้อง Timeless จริงๆ กระบวนการคิดคือ ทำไมต้อง Hobo ต้องเป็นแค่กระเป๋าคล้องไหล่ ด้วยไลฟ์-สไตล์คนเมือง เดี๋ยวขับรถ เดี๋ยวขึ้นรถไฟฟ้า กระเป๋าต้องคล่องตัวปรับทรงง่าย ไม่เกะกะ จะถือก็สวย จึงออกมาเป็นใบ Lundi ที่ได้ แรงบันดาลใจมาจากหูของตัวละคร Batman ที่ใช้สายเส้นเดียวปรับทรง ซึ่งเมื่อปรับเป็นแต่ละทรงก็ให้ลุคที่แตกต่างกัน ถ้าดูเผินๆ ก็ว่าเนี๊ยบ ดู minimal แต่จริงๆแล้วใช้เทคนิคการเข้าตัวแบบอิตาลี ใช้ Mold ในการขึ้นทรงกระเป๋า เย็บจากด้านนอก ทำให้งานกระเป๋าดูเนี๊ยบ และใส่ใจในเรื่องการทำให้กระเป๋าทรงสวยเมื่อสะพายเข้าไหล่ ฝากระเป๋าจะโค้งมีลักษณะคล้ายยิ้ม อันนี้ก็ต้องอาศัยความเข้าใจในเรื่องวัสดุของหนังและตัวเสริมอย่างมาก ซึ่งเป็นงานที่รายละเอียดที่ซ้อน ที่ต้องอาศัยความรักประสบการณ์และความอดทน รวมถึงความบ้าในการทำสิ่งที่ไม่เคยมีให้ทำให้ได้ และที่สำคัญ VERAPARIS เราก็ไม่คิดจะตามกระแสแฟชั่น ให้คนต้องบ้าซื้อ-ทิ้ง ซื้อ-ทิ้ง ซื้อ-ทิ้ง ไปเรื่อย ๆ เลยคิดเยอะให้มันปรับการใช้งานได้หลากหลาย และมีความทนทาน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/11/15.jpg)
นอกจากกระเป๋า รุ่น Lundi แล้ว VERAPARIS ยังมีกระเป๋ารุ่นอื่นๆ ออกมาอีกหลายรุ่น อาทิ Heidi, CocoBox, Alexa, Alexis และ Margo ก็เป็นกระเป๋ารุ่นที่ขายดีและเป็นที่นิยมของลูกค้าเช่นกัน ซึ่งในอนาคตอันใกล้นี้ก็จะมีการเปิดตัวกระเป๋ารุ่นใหม่ๆ ออกมาด้วยเช่นกันค่ะ
และเมื่อเร็วๆนี้ คุณกิได้รับเกียรติให้เป็นหนึ่งในสปีกเกอร์ภายในงาน Asia Pacific Leather Fair (APLF ASEAN 2022) หรืองานแสดงเครื่องหนังระดับอาเซียน โดยผู้จัดงาน APLF โทรมาเชิญคุณกิไปร่วมงาน และได้บอกเธอกับว่า ประเทศไทยเป็นประเทศหนึ่งในอาเซียนที่มี Designer Brand มากกว่าประเทศอื่น ส่วนหลักที่สำคัญก็เป็นเพราะ เราคนไทยสนับสนุนแบรนด์ไทย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/11/16.jpg)
“กิจึงอยากขอบคุณอีกครั้งที่ชอบงาน และอุดหนุนธุรกิจในประเทศเรา หลายคนอาจจะไม่ทราบว่า ประเทศไทยเรามีโรงฟอกที่เก่งๆ ที่แบรนด์เนมต่างๆก็มาสั่ง และก็มีช่างที่มีฝีมืออยู่เป็นจำนวนมาก ในช่วง Covid19 ที่ผ่านมา ธุรกิจกระเป๋าก็ได้รับผลกระทบอย่างมาก ก็หวังว่าตอนนี้ประเทศกำลังกลับมาคึกคัก หลายคนที่กำลังมองหากระเป๋าไปเที่ยว หรือในวันทำงาน VERAPARIS ก็มีสินค้าที่หลากหลายตอบโจทย์ในทุกโอกาสให้เลือก ทั้งกระเป๋าสะพาย และกระเป๋าสตางค์ ใครมองหาเป็นของขวัญให้กับตัวเองหรือคนที่เรารัก รวมถึงหากระเป๋าสตางค์ของคุณผู้ชาย VERAPARIS ก็มีนะคะ VERAPARIS สำหรับผู้ชายอันนี้มาจาก Request ของสาวๆ VERA โดยตรงเลยค่ะ”
ก้าวถัดไปของ VERAPARIS คืออะไร?
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/11/10-3.jpg)
คุณกิบอกว่า “วันนี้ VERAPARIS ก็เป็นแบรนด์ที่สาวไทยจำนวนมากให้การยอมรับ ด้วยยอดจำหน่ายกระเป๋ารวมกว่า 100,000 ใบ ก็เป็นความภูมิใจของทุกคนที่ใช้ VERAPARIS ถ้าวันหนึ่งจะพาให้แบรนด์ VERAPARIS ออกสู่ตลาดสากล ซึ่งจากการเข้าร่วมงาน Asia Pacific Leather Fair (APLF ASEAN 2022) ดังข้างต้น ส่งผลให้แบรนด์ได้รับการคัดเลือกให้ทำงานร่วมกับโรงฟอกหนังระดับแนวหน้าของประเทศอิตาลี ในการผลิตกระเป๋าคอลเลคชั่นใหม่ เพื่อที่จะนำไปโชว์ที่งานแสดงสินค้าเครื่องหนังระดับอาเซียนที่เมืองดูไบ ประเทศสหรัฐอาหรับเอมิเรตส์ ในต้นเดือนมีนาคม ปี 2566 ก็ขอบอกว่าตื่นเต้นกับผลงานที่กำลังรังสรรค์ ซึ่งไม่แน่อาจจะออกมาเป็น Limited Edition ที่จะจำหน่ายไปทั่วโลกอีกด้วย”
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/11/17.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/11/18.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/11/19.jpg)
ลูกค้าที่สนใจ อัพเดตสินค้าได้ที่ https://vera.onl หรือ Facebook/ Instragram : VERAPARISbag / Line : @veraparisbag หรือเลือกชมสินค้าได้ที่ VERA Gallery : ชั้น 1 ตึก Wave Place (BTS เพลินจิต) และ K-Fabulous ชั้น G The Crystal Veeranda เลียบด่วนรามอินทรา (แผนที่: https://vera.onl/store)
You must be logged in to post a comment Login