- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 20 hours ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 2 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 3 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 6 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 7 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
“ส.นภา”ผนึก จุฬาฯ เปิดเวที Water Journey หนุนเยาวชนร่วมแข่งขันบอร์ดเกมสื่อแนวใหม่รู้คุณค่าน้ำ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/11/112131-300x336.jpg)
นางเกตุวลี นภาศัพท์ ประธานกรรมการ บริษัท ส.นภา (ประเทศไทย) จำกัด เปิดเผยว่า ได้ร่วมกับบริษัท โกลบอล ยูทิลิตี้ เซอร์วิส จำกัด (GUSCO) และคณะวิศวกรรมศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย จัดกิจกรรม Water Plearn journey นวัตกรรม เล่นและเรียน เพื่อออกแบบเส้นทางจัดการน้ำอย่างยั่งยืน โดยมีเป้าหมาย เสริมสร้างองค์ความรู้เรื่องการบริหารจัดการน้ำแบบครบวงจร ผ่านการจัดเสวนา “Net Zero Water กับความท้าทายของการบริหารจัดการน้ำอย่างยั่งยืน” โดยผู้เชี่ยวชาญด้านน้ำทั้งจากภาครัฐ สถาบันการศึกษา และภาคเอกชน รวมทั้งยังได้จัดกิจกรรมการแข่งขัน “บอร์ดเกมเพื่อการศึกษา Water Journey” ใช้เป็นสื่อการเรียนการสอนแนวใหม่ เพื่อเสริมทักษะให้กับเยาวชนคนรุ่นใหม่นำความรู้เกี่ยวกับวัฏจักรน้ำ การใช้น้ำ และเทคโนโลยีที่เหมาะสมต่อการผลิตน้ำและการบำบัดน้ำเสีย เพื่อใช้เป็นเนื้อหาในบอร์ดเกมที่มีวัตถุประสงค์ ให้เด็กและเยาวชนสนใจ ตระหนัก ถึงการอนุรักษ์ทรัพยากรน้ำที่มีคุณค่า โดยมีทีมจากโรงเรียนในกรุงเทพฯ 40 ทีม และยังมีกิจกรรม Work Shop เพื่อเปิดโอกาส ให้เยาวชนที่ไม่ได้เข้าร่วมแข่งขัน สามารถเรียนรู้การเล่นบอร์ดเกมฯ Water Journey ได้อีกด้วย ซึ่งงานดังกล่าวจะจัดขึ้น ในวันที่ 9 พฤศจิกายน 2565 ณ ศูนย์การค้าไอคอน สยาม
You must be logged in to post a comment Login