- กรุงศรีอยุธยาไม่สิ้นคนดีPosted 7 hours ago
- ขอให้ใช้สมองเดินหน้าPosted 2 days ago
- เบี้ยแก้Posted 4 days ago
- โจรมาแรงยิ่งกว่ายุงPosted 5 days ago
- ถ้า “ทักษิณ” พ้นโทษPosted 6 days ago
- ไม่ลด-ละ-เลิก- อันตรายPosted 1 week ago
- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 1 week ago
- เสียเพราะรักPosted 2 weeks ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 2 weeks ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 2 weeks ago
สมาพันธ์เครือข่ายแห่งชาติเพื่อสังคมไทยปลอดบุหรี่ และเครือข่ายเยาวชน ขอบคุณตำรวจสอบสวนกลาง ที่จับกุมร้านค้าบุหรี่ไฟฟ้าท้าทายกฎหมาย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/11/2-61.jpg)
เมื่อวันที่ 12 พ.ย. 2565 นพ.วันชาติ ศุภจัตุรัส ผู้แทนสมาพันธ์เครือข่ายแห่งชาติเพื่อสังคมไทยปลอดบุหรี่ กล่าวว่า ขอขอบคุณ พล.ต.ท.จิรภพ ภูริเดช ผู้บัญชาการตำรวจสอบสวนกลางและทีมงาน ที่จับกุมร้านขายบุหรี่ไฟฟ้ากลางเมืองเลย เมื่อวันที่ 8 พ.ย. ที่ผ่านมา ฐานความผิดฝ่าฝืนคำสั่งคณะกรรมการคุ้มครองผู้บริโภคที่กำหนดห้ามขายบุหรี่ไฟฟ้า เพื่อป้องกันการเสพติดบุหรี่ไฟฟ้าในกลุ่มเด็กและเยาวชน ซึ่งเป็นนโยบายที่แนะนำโดยองค์การอนามัยโลก และรัฐบาลไทยได้ยึดนโยบายนี้มาตั้งแต่ปี 2558 การฝ่าฝืนกฎหมายกระทำอย่างโจ่งแจ้ง ทั้งการขายออนไลน์ การขายตามตลาดนัด ทั้งกลางวันและกลางคืน และที่ท้าทายกฎหมายมากที่สุดคือการเปิดร้านขายอย่างเปิดเผย ซึ่งกรณีที่ตำรวจสอบสวนกลาง ทำการจับกุมที่จังหวัดเลยนั้น ข้อเท็จจริงแล้วมีการเปิดร้านขายบุหรี่ไฟฟ้าในอีกหลายจังหวัด โดยมีสมาชิกของเครือข่ายรณรงค์ไม่สูบบุหรี่ในจังหวัดต่าง ๆ ร้องเรียนมาอย่างต่อเนื่อง
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/11/1-61.jpg)
นายพชรพรรษ์ ประจวบลาภ เลขาธิการสถาบันยุวทัศน์แห่งประเทศไทย (ยท.) กล่าวว่า ในนามของคนรุ่นใหม่ ขอขอบคุณกองบัญชาการตำรวจสอบสวนกลาง ที่ให้ความสำคัญการจับตรวจจับผู้ค้าขายบุหรี่ไฟฟ้า เพราะบุหรี่ไฟฟ้าระบาดมากขึ้นในเด็กและเยาวชนเกือบทุกจังหวัด สาเหตุจากเข้าถึงง่าย ทั้งทางออนไลน์ และที่วางขายอย่างผิดกฎหมาย ที่ผ่านมา ยท. พยายามระดมพลังเพื่อให้ความรู้ที่ถูกต้องถึงอันตรายของการเสพติดบุหรี่ไฟฟ้ามาอย่างต่อเนื่อง เพราะเครือข่ายบุหรี่ไฟฟ้ามีการให้ข้อมูลที่บิดเบือน ทำให้เยาวชนเข้าใจผิด คิดว่าบุหรี่ไฟฟ้าปลอดภัยจึงเข้าไปสูบจนเกิดการเสพติด ตนและภาคีเครือข่ายคนรุ่นใหม่ จะขอเข้าพบเพื่อแสดงความขอบคุณท่านผู้บัญชาการตำรวจสอบสวนกลางแทนเยาวชนไทย ที่ท่านได้ดำเนินการเรื่องนี้ และขอความกรุณาท่านได้ประสานให้มีการดำเนินคดีผู้ฝ่าฝืนขายบุหรี่ไฟฟ้าในพื้นที่จังหวัดอื่น ๆ ด้วย จะเป็นคุณูปการต่อสุขภาพของเด็กและเยาวชนไทยเป็นอย่างยิ่ง
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/11/3-54.jpg)
You must be logged in to post a comment Login