- กรุงศรีอยุธยาไม่สิ้นคนดีPosted 1 hour ago
- ขอให้ใช้สมองเดินหน้าPosted 2 days ago
- เบี้ยแก้Posted 4 days ago
- โจรมาแรงยิ่งกว่ายุงPosted 5 days ago
- ถ้า “ทักษิณ” พ้นโทษPosted 6 days ago
- ไม่ลด-ละ-เลิก- อันตรายPosted 1 week ago
- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 1 week ago
- เสียเพราะรักPosted 2 weeks ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 2 weeks ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 2 weeks ago
‘โตโยต้า’ จัดทำภาพยนตร์โฆษณาส่งเสริมบุคลากร “ไม่เคยหยุดทำในสิ่งที่เชื่อ”
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/11/11-19.jpg)
โตโยต้า มอเตอร์ ประเทศไทย จำกัด จัดทำภาพยนตร์โฆษณาส่งเสริมบุคลากรที่มีคุณภาพ ผู้เคยได้รับทุนจากมูลนิธิโตโยต้าประเทศไทย “ไม่เคยหยุดทำในสิ่งที่เชื่อ” (Keep On Paying It Forward)
“มีคำกล่าวซ้ำ การทำซ้ำแบบเดิมเรื่อย ๆ จะไม่มีทางได้ผลลัพธ์ที่ดีขึ้น แต่เราเชื่อว่า การส่งต่อสิ่งที่ดีซ้ำ ๆ ให้ผู้อื่น จะสร้างสิ่งที่ดีต่อเนื่อง ไม่มีที่สิ้นสุด” บริษัท โตโยต้า มอเตอร์ ประเทศไทย จำกัด ก็เช่นกัน กว่า 30 ปี ที่สนับสนุนทุกความตั้งใจและขับเคลื่อนความฝัน ในการส่งต่อโอกาสทางการศึกษา และพัฒนาคุณภาพชีวิตให้แก่ผู้ที่ขาดแคลน ผ่านมูลนิธิโตโยต้าประเทศไทย และเราจะยังคงทำต่อไป ตามคำกล่าวที่ว่า “การแบ่งปันที่ไม่สิ้นสุด เพื่อขับเคลื่อนความสุขอย่างยั่งยืน”
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/11/1-109.jpg)
นับย้อนไปกว่า 30 ปี บริษัท โตโยต้า มอเตอร์ ประเทศไทย จำกัด ได้จัดตั้ง มูลนิธิโตโยต้าประเทศไทย เพื่อสร้างโอกาสทางการศึกษา รวมถึงการพัฒนาคุณภาพชีวิตของเยาวชนที่อยู่ในพื้นที่ห่างไกล ให้ได้รับโอกาสและยกระดับคุณภาพชีวิตให้เติบโตเป็นบุคลากรที่มีคุณภาพ โดยได้รับการสนับสนุนและความร่วมมือจาก นักวิชาการ และผู้ทรงคุณวุฒิ จากสถาบันการศึกษาในประเทศ เพื่อพัฒนาทรัพยากรบุคคลอันเป็นรากฐานสำคัญของประเทศ โดยมีวัตถุประสงค์หลัก 3 ประการ ได้แก่ 1. สนับสนุนการศึกษาทุกระดับชั้น 2. ส่งเสริมการพัฒนาคุณภาพชีวิตและสิ่งแวดล้อม 3. ดำเนินการเพื่อสาธารณประโยชน์
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/11/2-100.jpg)
บริษัท โตโยต้า มอเตอร์ ประเทศไทย จำกัด จึงได้สร้างสรรค์โฆษณา เรื่อง ไม่เคยหยุดทำในสิ่งที่เชื่อ (Keep On Paying It Forward) ความยาวประมาณ 5.51 นาที โดยเป็นภาพยนต์โฆษณาส่งเสริมบุคลากรที่มีคุณภาพ ที่ได้รับทุนจากมูลนิธิโตโยต้าประเทศไทย โดยนำเสนอผ่านสื่อ ช่องทางเฟซบุ๊ก (Facebook) และช่องทางยูทูป (Youtube) ของ Toyota Motor Thailand
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/11/8-22.jpg)
สำหรับเรื่อง “ไม่เคยหยุดทำในสิ่งที่เชื่อ (Keep On Paying It Forward)” เป็นการนำเสนอเรื่องราวของ “ครูจุไรรัตน์ ปินตาปัน” หรือ “ครูบี” หนึ่งในผู้ที่ได้รับทุนสนับสนุน จากมูลนิธิโตโยต้าประเทศไทย จากวัยเด็กที่มีอาชีพในฝันอยากเป็นแอร์ โฮสเตส และเป็นเด็กตั้งใจเรียน เพื่อให้สามารถทำความฝันของตัวเองให้เกิดขึ้นได้จริง แต่ด้วยมีความจำเป็นที่ต้องช่วยงานที่บ้านทุกวัน จนทำให้ไม่ค่อยมีเวลาในการอ่านหนังสือ ทำให้การสอบในแต่ละครั้งทำได้คะแนนน้อยลงเรื่อยๆ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/11/10-19.jpg)
ต่อมามูลนิธิโตโยต้าประเทศไทยได้เข้ามาเสนอทุนการศึกษาให้กับนักเรียนที่มีผลการเรียนดี มีจริยธรรม แต่ขาดแคลนคุณทรัพย์เพื่อสนับสนุนโอกาสการเรียนรู้ นำความรู้ไปพัฒนาสังคม และยกระดับคุณภาพชีวิต ครูประจำชั้นจึงเห็นพฤติกรรมที่ดีของ “บี” ที่ชอบช่วยเหลือครู ทำให้ครูอยากลงพื้นที่ไปที่บ้าน จึงทำให้ครูได้รับรู้เรื่องราวหลังเลิกเรียนของบีว่าทำอะไรบ้าง ทำให้ครูประจำชั้นเห็นใจและอยากช่วย “บี” ให้กลับมามีผลการเรียนที่ดีขึ้นกว่าเดิม ครูช่วยสอนพิเศษให้กับ “บี” จนมีผลการเรียนที่ดี จึงได้รับคัดเลือกเป็นผู้ที่ได้รับทุนการศึกษา แก่นักเรียนที่มีผลการเรียนดีและมีความประพฤติดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/11/12-15.jpg)
ทั้งนี้ ทำให้ “ครูจุไรรัตน์ ปินตาปัน” ได้รับทุนการศึกษา จากมูลนิธิโตโยต้าประเทศไทย จนเรียนจบปริญญาและได้บรรจุเป็นครู จนปัจจุบัน “ครูจุไรรัตน์ ปินตาปัน” เป็นครูชั้นประถมศึกษา ณ โรงเรียนเทศบาลตำบลสองแคว อำเภอดอยหล่อ จังหวัดเชียงใหม่
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/11/3-88.jpg)
นี่เป็นเพียงบางส่วนกว่า 18,000 ทุน ที่สนับสนุนทุกความตั้งใจและขับเคลื่อนความฝัน
จากบริษัท โตโยต้า มอเตอร์ ประเทศไทย จำกัด ผ่านมูลนิธิโตโยต้าประเทศไทย และไม่เคยหยุดทำในสิ่งที่เชื่อ และกว่า 30 ปี ในการส่งต่อโอกาสทางการศึกษา และพัฒนาคุณภาพชีวิตให้แก่ผู้ที่ขาดแคลนและเราจะยังคงทำต่อไป “มูลนิธิโตโยต้าประเทศไทย การแบ่งปันที่ไม่สิ้นสุด เพื่อขับเคลื่อนความสุขอย่างยั่งยืน”
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/11/15-7.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/11/16-6.jpg)
กดรับชม ไม่เคยหยุดทำในสิ่งที่เชื่อ (Keep On Paying It Forward) – มูลนิธิโตโยต้าประเทศไทย : https://www.facebook.com/watch/?v=466433672032103 หรือ https://www.youtube.com/watch?v=6XYu0YKSAl8
You must be logged in to post a comment Login