- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 day ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ประมาณตนไม่ถูก
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2022/12/pra4-3-300x300.jpg)
คอลัมน์ : สำนักข่าวพระพยอม
ผู้เขียน : พระพยอม กัลยาโณ
(โลกวันนี้รายวัน ประจำวันที่ 22 ธ.ค. 65)
รัฐบาลภายใต้การนำของ “ลุงตู่” พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา นายกรัฐมนตรี ได้เตรียมแจกใหญ่แจกหนัก เคาะแพคเกจของขวัญปีใหม่จากคลัง ทั้ง “ลดภาษีที่ดินฯ – ค่าจดทะเบียนการโอน-ช้อปดีมีคืน” ต้องเรียกว่า เป็นของขวัญปีใหม่ที่รัฐบาลมอบให้กับประชาชนชาวไทย แต่ถ้ารัฐบาลไม่ขึ้นค่าโน้น ค่านี่ เช่น ค่าไฟฟ้า รัฐบาลจะยอมหมดเนื้อ หมดตัวหรือเปล่า ยังไม่รู้ต้องดูกันต่อไป บางคนบอกถังใกล้จะว่างแล้ว
ถังเงิน ถังทอง กองคลัง จะไปยังไง ถ้าแจกกันอย่างชนิดที่เรียกว่า ยังมีฤดูแจก เดือนที่ต้องแจก กำหนดวันสำคัญที่ต้องแจก เรียกกันว่า แจกทั้งๆที่ยังจน เราแจกคนทั้งๆที่เรายังจน จะเป็นการเอ็นดูเขา เมตตาเขา ทั้งๆที่เราขาดแคลน อันนี้ต้องเรียกว่า ประมาณตนไม่ถูก ถ้าทำบุญแล้วกระทบคนเดือดร้อน ตนก็ไม่ควรทำ เรื่องแจกก็เหมือนกัน ถ้าแจกแหลก แจกตะพืดตะพือมันก็ไม่ควรเหมือนกัน
มันต้องรู้จักกาลเทศะ ดูจังหวะคนที่ควรแจก ควรให้ เอาล่ะ ถ้ายังไงรัฐบาลก็ยังได้ใจ เพราะเป็นผู้ให้ แต่ขอให้เป็นผู้หาเก่งด้วย หาๆ ให้ๆ มันไปกันได้พอดีก็อยู่ได้ แต่ถ้าหาไม่คล่อง ไม่ไหว จะให้ไหวเหลือเกิน เยอะเหลือเกิน แจกเหลือเกิน มันอาจจะเกินเลยวงจรที่ถูกต้องไป
เจริญพร
You must be logged in to post a comment Login