- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 23 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ขออย่าให้เกิดกับครูเลย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/01/pra1-2-300x300.jpg)
คอลัมน์ : สำนักข่าวพระพยอม
ผู้เขียน : พระพยอม กัลยาโณ
(โลกวันนี้รายวัน ประจำวันที่ 16 ม.ค. 66 )
วันนี้ วันครู ตรงกับวันที่ 16 มกราคมองทุกปี ถือเป็นวันสำคัญสำหรับระลึกถึงความสำคัญของครูที่เราเคารพนับถือกัน แต่ว่าช่วงนี้ครูบางคนรู้สึกจะสร้างเรื่อง สร้างปัญหาเป็นข่าวคราวเสียความน่าเคารพ น่าบูชา มีเรื่องล่วงละเมิดทางเพศลูกศิษย์บ้าง เรื่องทำอะไรในทำนองไม่สอดคล้องครรลองคลองธรรม เลยกลายเป็นเรื่องอยากจะให้รับฟังกันหน่อยทั้งพระ ทั้งครู อยู่ให้เป็นปูชนียบุคคลให้มีจิตใจเป็นกุศลและเที่ยงธรรม
จะได้ทำให้ความเป็นครู เป็นศิษย์ แนบสนิทเคารพ นับถือกันอย่างสนิทใจ ไม่ต้องมาตะขิดตะขวง ระแวง แคลงใจ ในความประพฤติที่ไม่ดีงาม เช่น ข่าวมีให้เด็กอมนกเขาบ้าง หรือให้เด็กอมนกเขา ซึ่งข่าวพรรณ์นี้ไม่น่าจะเกิดกับคนเป็นครูเลย มีพฤติกรรมเหมือนกับเป็นคนหิวความอารมณ์ใฝ่ต่ำแบบนี้มันไม่งาม ต้องบอกกันว่า ถ้ายังมีเรื่องพรรณ์นี้ ขออย่าได้ให้มีมาเกิดกับชีวิตการทำงานของครูเลย เพราะว่า จะต้องมีเด็กที่คอยเชื่อฟังเคารพนับถือ อย่าให้ทนไม่ได้
เจริญพร
You must be logged in to post a comment Login