- ขอให้ใช้สมองเดินหน้าPosted 60 mins ago
- เบี้ยแก้Posted 3 days ago
- โจรมาแรงยิ่งกว่ายุงPosted 4 days ago
- ถ้า “ทักษิณ” พ้นโทษPosted 5 days ago
- ไม่ลด-ละ-เลิก- อันตรายPosted 6 days ago
- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 7 days ago
- เสียเพราะรักPosted 1 week ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 2 weeks ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 2 weeks ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 2 weeks ago
โอพีพีวายคลับ ครบรอบ 23 ปี ยืนหยัดสร้างความสุขให้ผู้สูงวัยหัวใจไฮเทค
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/01/01-8.jpg)
ชมรมคอมพิวเตอร์และอินเทอร์เน็ตเพื่อผู้สูงวัย หรือ โอพีพีวายคลับ (OPPY CLUB) ฉลองครบรอบ 23 ปี ยืนหยัดเป็นแหล่งรวมตัวของผู้สูงวัยที่ใช้ชีวิตอย่างมีความสุข พร้อมขยายหลักสูตรและกิจกรรมรองรับไลฟ์สไตล์ของผู้สูงวัยยุคดิจิทัล สังคมอายุยืน
นางสาวสุธีรา จำลองศุภลักษณ์ หรือ ครูเจี๊ยบ ครูใหญ่ของชมรมโอพีพีวาย กล่าวว่า ชมรมโอพีพีวายก่อตั้งขึ้นมาครบ 23 ปี ซึ่งตรงกับวันที่ 25 มกราคมที่ผ่านมา ทางโอพีพีวายได้เชิญสมาชิกชมรมหลายรุ่นมารวมตัวกัน บางท่านอายุกว่า 90 ปีก็ยังเดินทางมาร่วมกิจกรรม นับเป็นภาพความอบอุ่นประทับใจที่ครูและศิษย์มีให้กันเสมอมา ตลอดระยะเวลา 23 ปี ชมรมโอพีพีวายพัฒนาไปตามเทรนด์ของเทคโนโลยีในแต่ละยุคสมัย เริ่มต้นด้วยการเปิดสอนคอมพิวเตอร์และอินเทอร์เน็ตพื้นฐานให้กับผู้สูงวัยที่เป็นสมาชิกของชมรมฯ เวลาผ่านไปได้ขยายหลักสูตรให้รองรับความต้องการของผู้สูงวัยมากขึ้น เริ่มจากกิจกรรมนักถ่ายภาพดิจิตอลมือสมัครเล่น และกิจกรรมสะพายกล้องท่องธรรมชาติ ไปจนถึงการสอนใช้แท็บเล็ตและสมาร์ทโฟน เช่น การถ่ายภาพสวยด้วยกล้องมือถือ การตัดต่อคลิปวิดีโอ ตลอดจนการเล่นแอพต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น เฟสบุ๊ค ยูทูป และติ๊กต่อก ที่กำลังได้รับความนิยมสูง
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/01/04-10.jpg)
ในปี 2566 นี้ ชมรมโอพีพีวายกำลังปรับโฉมอีกครั้ง ขยายสถานที่ให้เอื้ออำนวยกับผู้สูงวัยมากขึ้น มีกิจกรรมแห่งความสุขที่เน้นสร้างสมดุลของการดำเนินชีวิตระหว่างการใช้เทคโนโลยี และกิจกรรมอื่นๆ ที่ไม่ใช่ไอที เช่น กิจกรรมท่องเที่ยวพร้อมสอนถ่ายภาพและวิดีโอด้วยมือถือ แล้วนำมาตัดต่อเป็นคลิปวิดีโอลงบนโซเชียลมีเดีย การสอนวาดภาพสีน้ำ และการสอนร้องเพลง เป็นต้น
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/01/02-9.jpg)
“ชมรมโอพีพีวายก้าวไปตามเทรนด์ของเทคโนโลยีที่เปลี่ยนแปลงไป สอดคล้องกับพฤติกรรมของผู้สูงวัยหัวใจไฮเทคในยุคนี้ที่เปลี่ยนไปจากเดิมมาก เราจึงเน้นมอบความรู้ด้านเทคโนโลยีให้กับผู้สูงวัย ควบคู่กับการจัดกิจกรรมสร้างความสุข สมดุลแห่งชีวิตยุคดิจิทัลและพัฒนาคุณภาพชีวิตให้กับผู้สูงวัย อันเป็นเป้าหมายของชมโอพีพีวาย” ครูเจี๊ยบ กล่าว
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/01/03-10.jpg)
สนใจสมัครสมาชิกชมรมโอพีพีวาย โทร.089-1399778 อีเมล์ info@happyoppy.com เว็บไซต์ www.happyoppy.com
You must be logged in to post a comment Login