- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 23 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
หากินดีๆเถอะ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/02/pra5-300x300.jpg)
คอลัมน์ : สำนักข่าวพระพยอม
ผู้เขียน : พระพยอม กัลยาโณ
(โลกวันนี้รายวัน ประจำวันที่ 3 ก.พ. 66 )
เมื่อเร็วๆนี้ มีข่าวแม่ค้าขายมะม่วงแช่อิ่มถูกแก็งค์มิจฉาชีพทำแบงค์พันปลอมมาซื้อมะม่วงแช่อิ่ม 50 บาท ต้องทอน 950 บาท ในที่สุดเธอก็โอดครวญว่า ไม่รู้จะเอาเงินที่ไหนมาส่งให้ลูกเรียนหนังสือ เพราะมาเสียหายวันหนึ่ง 800-900 บาท ไม่มีทางที่จะทำรายได้ได้ถึง 500 บาทหรือ 1,000 บาท อย่างมากกำไร 200-300 บาท แม่ค้าขอความเห็นใจอย่าทำเลย ขอให้หยุดซักทีเถอะ เพราะการที่เราเดือดร้อนกัน เพราะความโลภ ความงกของคนไม่กี่คนทำให้ต้องถูกสอบสวน ติดตาม
เรียกว่า ตามล่า ตามล้าง ตามผลาญ ตามจับกุมคุมขัง ต้องโทษลงอาญาเสียอิสรภาพ เพราะฉะนั้นขอให้โจรทั้งหลาย ซึ่งถือว่า เป็นมิจฉาชีพ เป็นอาชีพของพวกโจรแล้วเป็นพลเมืองดีของประเทศชาติดีกว่าไปเป็นโจรทำลายชาติ ดังนั้น จึงหวังว่าเจ้าหน้าที่ตำรวจคงจะจัดการ อย่าปล่อยให้มารังควานทำแม่ค้าขาดทุนยับเยิน สตางค์ส่งลูกเรียนก็หมด ค่ากับข้าวก็ไม่มี ดังนั้นขอให้เห็นใจกันซิพวกขโมย โจรหรือพวกที่หากินในทางต้มกิน หลอกกิน ลวงกิน ที่เรียกกันว่า หากิน หากรรม หาโกง หาเวร ขอให้หากินดีๆเถอะ อย่าสร้างความเดือดร้อนกันเลย
เจริญพร
You must be logged in to post a comment Login