- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 23 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
อยู่แบบไม่ตกเป็นเหยื่อ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/02/pra2-300x300.jpg)
คอลัมน์ : สำนักข่าวพระพยอม
ผู้เขียน : พระพยอม กัลยาโณ
(โลกวันนี้รายวัน ประจำวันที่ 7 ก.พ. 66 )
ปัญหาฝุ่นพิษ PM 2.5 ก็เริ่มมาเขย่าให้เข้าลักษณะความวัวยังไม่ทันหาย ความควายเข้ามาแทรก คือ ทำให้รู้สึกกันว่า จะไม่ให้ว่างกันหรืออย่างไร จึงต้องระวังฝุ่นพิษ ยามเมื่อต้องออกนอกบ้าน อย่าลืมใส่หน้ากากอนามัยหรือพยายามทำงานในบ้าน อย่าออกไปที่มุมอับหรือเขาเรียกกันว่า อากาศในลักษณะท้องกระทะ คือ มันไม่พัดหมุนเวียน และช่วงนี้ต้องเรียกกันว่า มีโอกาสเป็นได้สูง
เนื่องจากมีผลแห่งการสำรวจว่า ตรงโน้น ตรงนั้น เขตนั้น มีฝุ่นเท่าไร มีละอองฝุ่นเล็กนี่มันละเอียดมาก คือ ลอยอยู่ในอากาศ พร้อมที่จะเล่นงานตับ ปอด โดยเฉพาะปอด ระบบหายใจค่อนข้างจะเริ่มมีปัญหาให้ต้องคอยระมัดระวังอย่าให้โอกาสเจ็บป่วยได้เข้ามาเยือน เพราะฉะนั้น ต้องระมัดระวังอย่านึกว่า เจ้าโควิด-19 มันเบาไปแล้ว น่าจะสบายกันเสียที แต่ที่ไหนได้ ไอ้ตัวร้ายฝุ่นพิษจ้องคอยเข้ามาแทรกแซงในวิถีชีวิตให้ต้องลำบากกันขึ้น
เรียกว่า อยู่ยาก อยู่ลำบากสำหรับโลกใบนี้ ดังนั้น เราจะต้องอยู่อย่างผู้ติดตามข่าวสาร คอยรู้เท่า รู้ทัน คอยรู้แก้ รู้กัน ให้ชีวิตเราไม่ตกเป็นเหยื่อของสถานการณ์ต่างๆได้อย่างดีและปลอดภัย
เจริญพร
You must be logged in to post a comment Login