- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 13 hours ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 2 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 3 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 6 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 7 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
ฉลองครบรอบ 11 ปี ของการก่อตั้งศูนย์วิจัยไพรเมทแห่งชาติ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/02/4932.jpg)
งานเฉลิมฉลองครบรอบ 11 ปี ของการก่อตั้งศูนย์วิจัยไพรเมทแห่งชาติ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
และเปิดตัวบริษัท Primates Enterprise จำกัด
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/02/777.jpg)
เพื่อประชาสัมพันธ์ความก้าวหน้าการดำเนินงานศูนย์วิจัยไพรเมทแห่งชาติ จุฬาฯ ในโอกาสครบรอบ 11 ปี ของการก่อตั้ง รวมทั้งประชาสัมพันธ์การเริ่มดำเนินงานของบริษัท Primates Enterprise จำกัด อย่างเป็นทางการให้หน่วยงานต่าง ๆ ทั้งในและต่างประเทศได้รับทราบ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/02/3345.jpg)
ศาสตราจารย์ ดร. สุจินดา มาลัยวิจิตรนนท์ ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยไพรเมทเเห่งชาติ จุฬาฯ และคณะกรรมการบริษัทและ CEO บริษัท Primates Enterprise จำกัด กล่าวต้อนรับเปิดงานเฉลิมฉลองครบรอบ 11 ปี ของการก่อตั้งศูนย์วิจัยไพรเมทแห่งชาติ จุฬาฯ และเปิดตัวบริษัท Primates Enterprise จำกัด (11th Anniversary of NPRCT – CU and Official Opening Ceremony of the Primates Enterprise Co., Ltd.) ในวันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2566 ณ ศูนย์วิจัยไพรเมทแห่งชาติ จุฬาฯ จังหวัดสระบุรี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/02/3744.jpg)
ด้วยที่มาของการก่อตั้งศูนย์วิจัยไพรเมทแห่งชาติ จุฬาฯ จากการที่รัฐบาลได้ตระหนักถึงการพัฒนาคุณภาพชีวิตของคนไทย มุ่งเน้นด้านระบบสาธารณสุข โดยเล็งเห็นศักยภาพและโอกาสทางด้านการวิจัยยา สมุนไพร วัคซีนและงานทางชีวการแพทย์ของประเทศไทย ทั้งนี้ยังขาดสัตว์ทดลองกลุ่มไพรเมทที่จะใช้ในการทดสอบพิษวิทยาและประสิทธิภาพของยา ซึ่งจัดเป็นการทดลองระดับพรีคลินิกก่อนที่จะนำไปสู่คน ดังนั้นตลอดระยะเวลาการทำงาน 11 ปี ของศูนย์วิจัยไพรเมทแห่งชาติ จุฬาฯ นี้เป็นศูนย์วิจัยไพรเมทแห่งแรกและแห่งเดียวของไทยที่ได้รับรองมาตรฐานสากล AAALAC International ในการดูแลและเลี้ยงสัตว์ทดลอง และการรับรองมาตรฐานสากล Good Laboratory Practice (GLP) ของห้องปฏิบัติการ ช่วยทำให้ประเทศไทยเพิ่มขีดความสามารถในการผลิตยาและวัคซีน รวมทั้งลดการนำเข้ายาและวัคซีนจากต่างประเทศได้
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/02/4010.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/02/4566.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/02/4274.jpg)
อนึ่งการเปิดตัวบริษัท Primates Enterprise จำกัด อย่างเป็นทางการในครั้งนี้ ภายใต้ CU Enterprise และการทำงานร่วมกันกับศูนย์วิจัยไพรเมทแห่งชาติ จุฬาฯ เพื่อแสดงถึงศักยภาพของบริษัทในการรองรับบริการงานวิจัย ในขณะนี้มีหน่วยงานพันธมิตรมากมายทั้งในและต่างประเทศ จึงเป็นการการันตีถึงความพร้อมในการก้าวสู่ระดับสากลและเป็นการสร้างความเชื่อมั่นว่า ศูนย์วิจัยไพรเมทแห่งชาติ จุฬาฯ และบริษัท Primates Enterprise จำกัด จะเป็นโครงสร้างพื้นฐานที่มั่นคงที่จะรองรับการพัฒนาและเพิ่มพูนศักยภาพทางด้านสาธารณสุข การผลิตยา และวัคซีน รวมทั้งการบริการงานวิจัย ทดสอบ และผลิตชีววัตถุ ที่ต้องใช้สัตว์กลุ่มไพรเมทให้แก่นักวิจัย บริษัทยา และองค์กรต่าง ๆ ที่เกี่ยวข้องทั้งในประเทศและต่างประเทศ และยังจะช่วยยกระดับการแข่งขันงานวิจัยระดับสูงให้ทัดเทียมประเทศที่พัฒนาแล้วต่อไปในอนาคต
You must be logged in to post a comment Login