- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 6 hours ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 day ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 3 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 6 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
“ศรีชวนล้าง go to school” ชวนคู่ค้ารักษ์โลก จัด Workshop นักเรียน ล้างคัดแยกขยะพลาสติก
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/03/02-12.jpg)
บริษัท ไทยเวิลด์แวร์โพลีโพรดักส์ จำกัด ภายใต้กลุ่มศรีเทพไทย จัดแคมเปญรักษ์โลก “ศรีชวนล้าง” ชวนคู่ค้าทางธุรกิจอย่าง IRPC, KFC, มูลนิธิกระจกเงา, Propak Asia จัดกิจกรรม CSR “ศรีชวนล้าง go to school” ชวนมา workshop การจัดการขยะพลาสติกให้กับนักเรียน โรงเรียนวัดสลุด บางพลีจ.สมุทรปราการ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/03/page.jpg)
นายประเสริฐ ไตรจักรภพ กรรมการผู้จัดการ บริษัท ไทยเวิลด์แวร์โพลีโพรดักส์ กล่าวว่า “บริษัท ไทยเวิลด์แวร์โพลีโพรดักส์ จำกัด ภายใต้กลุ่มศรีเทพไทย ได้จัดทำแคมเปญ CSR “ศรีชวนล้าง” อย่างต่อเนื่อง ในครั้งนี้ถือเป็นครั้งที่ 3 โดยร่วมมือกับมูลนิธิกระจกเงา รวมถึงพาร์ทเนอร์ทางธุรกิจอย่าง IRPC, KFC, Propak Asia เข้ามาทำกิจกรรม CSR กับน้องๆ นักเรียนในเรื่องการจัดการขยะพลาสติก โดยแคมเปญศรีชวนล้างนี้ มีวัตถุประสงค์ในเรื่องของการประชาสัมพันธ์ให้ความรู้เรื่อง “การล้าง” และคัดแยกขยะบรรจุภัณฑ์พลาสติกที่ใส่อาหาร ซึ่งเป็นขยะที่เกิดขึ้นจากการ สั่ง Food Delivery จากร้านอาหาร หรือ ร้านสะดวกซื้อ ที่อยู่รอบตัวนักเรียนทุกคน ซึ่ง “การล้าง” ถือเป็นจุดเริ่มต้นที่สำคัญมาก ที่จะเปลี่ยนขยะพลาสติกสกปรกที่ไร้ค่า ให้กลายเป็นวัตถุดิบที่มีค่า นำเข้าสู่เศรษฐกิจหมุนเวียน (Circular Economy) ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของนโยบาย BCG จากภาครัฐ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/03/04-11.jpg)
อีกหนึ่งวัตถุประสงค์สำคัญ ที่เราอยากเริ่มต้นจากเยาวชนคือเราหวังผลเรื่องการปรับเปลี่ยนพฤติกรรมให้เกิดการล้างคัดแยกขยะบรรจุภัณฑ์อาหาร โดยฝึกฝนให้มีการทำเป็นประจำอย่างสม่ำเสมอ เริ่มต้นจากภายในบ้าน จนเกิดเป็นนิสัยที่ติดตัว ถือเป็นการปลูกฝังจิตสำนึกด้านสิ่งแวดล้อม เพราะเราเชื่อว่า การเริ่มต้นปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการจัดการขยะตั้งแต่ในวัยเด็ก จะสร้างผลดีในระยะยาว ทั้งในด้านสิ่งแวดล้อมและดีต่อตัวเยาวชนเอง ที่จะสร้างนิสัยความสะอาด ความมีระเบียบวินัย และเห็นประโยชน์ของสิ่งที่ทิ้ง โดยในงานกิจกรรม CSR นอกจากมีการให้ความรู้ Workshop การจัดการขยะพลาสติกแล้ว เรายังมีแคมเปญเชิญชวนน้องๆ ร่วมสนุกเพื่อชิงทุนการศึกษา ในแคมเปญ “ศรีชวนล้าง ชวนสร้าง Tiktok Challenge” เพียงสร้างคลิปเต้นสนุกสนานรักษ์โลก ในแอพพลิเคชั่น Tiktok เพื่อชิงทุนการศึกษา 3 รางวัล รวมเป็นเงินกว่า 22,000 บาท เพื่อสนับสนุนการศึกษาให้กับนักเรียนที่ใส่ใจด้านสิ่งแวดล้อม
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/03/07-5.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/03/05-9.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/03/06-6.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/03/01-13.jpg)
ซึ่งกิจกรรม CSR นี้ เราขอขอบคุณทุกพาร์ทเนอร์ทางธุรกิจ ที่ให้การสนับสนุนเป็นอย่างดี อย่าง บริษัท ไออาร์พีซี จำกัด (มหาชน) ที่ให้การสนับสนุนกล่องดินสอรักษ์โลก Eco-Pro นำมาแจกนักเรียน โดยกล่องดินสอผลิตจากเม็ดโพลีสไตรีนที่นำมาหลอมใหม่ (Recycled PS) จากเศษโฟมโพลีสไตรีนเหลือใช้ภายในโรงงานผู้ผลิตกล่องอาหารโพลีสไตรีน นำมาทำกล่องดินสอรักษ์โลก Eco-Pro ซึ่งเป็นตัวอย่างของการสร้างประโยชน์จากพลาสติกรีไซเคิลในระบบเศรษฐกิจหมุนเวียน (Circular Economy) ที่มีการใช้พลังงานอย่างยั่งยืน (Sustainable Energy) รวมถึงขอบคุณบริษัท ยัม เรสเทอรองตส์อินเตอร์เนชั่นแนล (ประเทศไทย) จำกัด ให้การสนับสนุนไก่ทอด KFC และ บริษัท ไทยเพรซิเดนท์ฟูดส์ จํากัด (มหาชน) ที่ให้การสนับสนุนผลิตภัณฑ์มาม่าคัพ เราจึงหวังเป็นอย่างยิ่งว่าในทุกองค์กรจะร่วมกันตระหนักถึงการสร้างห่วงโซ่อุปทานสีเขียว (Green Supply Chain) ที่จะเกิดขึ้นระหว่างองค์กรเชื่อมต่อไปถึงกัน จนกลายเป็นพลังอันยิ่งใหญ่ ในการกู้โลกสีเขียวกลับคืนมา
You must be logged in to post a comment Login