- เบี้ยแก้Posted 2 days ago
- โจรมาแรงยิ่งกว่ายุงPosted 3 days ago
- ถ้า “ทักษิณ” พ้นโทษPosted 4 days ago
- ไม่ลด-ละ-เลิก- อันตรายPosted 5 days ago
- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 6 days ago
- เสียเพราะรักPosted 1 week ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 1 week ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 2 weeks ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 2 weeks ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 weeks ago
รางวัลมหิดลทยากร ประจำปี 2565 – คุณหญิงกรกช มีเพียร คณะพยาบาลศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/03/1-1-300x333.jpg)
คุณหญิงกรกช มีเพียร ศิษย์เก่ามหาวิทยาลัยมหิดล ผู้ทำคุณประโยชน์ต่อคณะพยาบาลศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล และการพยาบาลมาอย่างต่อเนื่อง จนได้รับการเชิดชูเกียรติ รางวัลศิษย์เก่าพยาบาลศิริราชดีเด่น สาขาเกียรติคุณเมื่อปี 2562 และได้รับรางวัล “มหิดลทยากร” ในฐานะศิษย์เก่ามหาวิทยาลัยมหิดลดีเด่น ประจำปี 2565 ในงาน 54 ปี วันพระราชทานนาม 135 ปี มหาวิทยาลัยมหิดล โดยสมาคมศิษย์เก่ามหาวิทยาลัยมหิดลจัดขึ้น เพื่อเชิดชูเกียรติบุคคลผู้บำเพ็ญประโยชน์ต่อส่วนรวม และประสบความสำเร็จทางด้านวิชาการและการดำรงชีวิต รวมทั้งสร้างประโยชน์ให้กับสังคม ทั้งในระดับชาติและนานาชาติ
คุณหญิงกรกชสำเร็จการศึกษาด้านการพยาบาลจากโรงเรียนพยาบาลผดุงครรภ์และอนามัยศิริราช คณะแพทยศาสตรศิริราชพยาบาล ในปี 2503 และเข้ารับราชการที่โรงพยาบาลศิริราช แผนกคนไข้พิเศษ โดยได้ดูแลผู้ป่วยเป็นอย่างดี ให้ความรู้ คำแนะนำในการปฏิบัติตัว ทั้งแก่ผู้ป่วยและครอบครัวของผู้ป่วยโดยละเอียด และปฏิบัติตนเป็นแบบอย่างที่ดีเสมอมา
ตลอดระยะเวลาที่ผ่านมา คุณหญิงกรกชปฏิบัติงานด้วยความรับผิดชอบอย่างดียิ่งจนได้รับความไว้วางใจ ชื่นชมยกย่องจากเพื่อนร่วมงานและผู้บังคับบัญชา มีความความอ่อนน้อมถ่อมตน มีมนุษยสัมพันธ์ที่ดี จึงทำให้การปฏิบัติงานเกิดความราบรื่น ได้รับความร่วมมือและการสนับสนุนจากเพื่อนร่วมงานด้วยดีเสมอมา โดยยึดถือหลักในการปฏิบัติตน คือ “คิดดี พูดดี ทำดี และปรารถนาดีกับทุกคน” และ “หลักอิทธิบาท 4” ในการปฏิบัติงาน คือ มีความพึงพอใจในงานที่ได้รับมอบหมาย (ฉันทะ) มีความพากเพียรในการปฏิบัติงานให้ประสบความสำเร็จ (วิริยะ) มีความตั้งใจ มีสติตั้งมั่นในการปฏิบัติงาน (จิตตะ) และรู้จักไตร่ตรอง ใช้ปัญญาพิจารณาในการแก้ปัญหาจนสำเร็จ (วิมังสา)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/03/2-1.jpg)
นอกเหนือจากงานด้านการพยาบาลที่ท่านปฏิบัติเป็นหลักแล้ว คุณหญิงกรกชยังอุทิศตนในการทำงานเพื่อสังคมและประโยชน์ส่วนรวมมาอย่างต่อเนื่อง โดยท่านดำรงตำแหน่ง นายกสมาคมแม่บ้านองค์การสงเคราะห์ทหารผ่านศึก นายกสมาคมภริยาข้าราชการ สำนักงานปลัดกระทรวงกลาโหม กรรมการมูลนิธิสิรินธร กรรมการมูลนิธิคณะพยาบาลศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล และยังเคยร่วมกิจกรรมกับองค์กรการกุศลต่าง ๆ เช่น องค์การสหประชาชาติ หน่วยทันตกรรมพระราชทานของคณะทันตแพทยศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ฯลฯ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/03/3.jpg)
ในโอกาสที่ได้รับรางวัล “มหิดลทยากร” ประจำปี 2565 คุณหญิงกชกร มีเพียร ได้กล่าวถึงความรู้สึกปลาบปลื้มยินดีและภาคภูมิใจ ที่ได้รับรางวัลอันทรงเกียรติยิ่งนี้จากมหาวิทยาลัยมหิดล และขอขอบคุณคณะพยาบาลศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดลกับคณะกรรมการทุกท่านที่กรุณาพิจารณามอบรางวัลนี้ให้ พร้อมกันนี้ก็ขอแสดงความรู้สึกในบุญคุณสถาบันการศึกษาแห่งนี้ที่ได้ประสิทธิ์ประสาทวิชาความรู้และการปฏิบัติงานในอาชีพพยาบาล ตลอดจนได้อบรมบ่มนิสัยให้นักศึกษาเป็นคนดีของสังคม รู้จักหน้าที่ มีความเสียสละ อดทนและขยันหมั่นเพียรเพื่อนำไปประพฤติปฏิบัติให้บังเกิดผลดีเป็นประโยชน์ต่อตนเอง สังคมและประเทศชาติ ดังนั้น รางวัล “มหิดลทยากร” ที่ได้รับในครั้งนี้จึงเป็นเกียรติและมีคุณค่าอย่างยิ่งต่อตนเอง ต่อสถาบัน และเป็นแบบอย่างที่ดีให้กับนักศึกษารุ่นต่อ ๆ ไปได้เจริญรอยตามอีกด้วย
You must be logged in to post a comment Login