- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 19 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
แบ่งกันตามอันควร
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/03/pra4-2-300x300.jpg)
คอลัมน์ : สำนักข่าวพระพยอม
ผู้เขียน : พระพยอม กัลยาโณ
(โลกวันนี้รายวัน ประจำวันที่ 16 มี.ค. 66 )
ในที่สุดกลุ่มสามมิตรอย่างคุณสุริยะ จึงรุ่งเรืองกิจ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงอุตสาหกรรมและคุณสมศักดิ์ เทพสุทิน รัฐมนตรีว่าการกระทรวงยุติธรรม ได้สละเรือพรรคพลังประชารัฐกลับไปอยู่กับพรรคเพื่อไทย แล้วมีคำพูดวลีเด็ดของคุณสมศักดิ์ว่า ตั้งแต่เล่นการเมืองมาอยู่พรรคไหน ฝ่ายใดก็ไม่เคยเป็นฝ่ายค้าน เรียกว่า เป็นฝ่ายรัฐบาลอยู่ตลอดมา จึงทำให้คนที่คอยติดตามดูนึกว่าไม่มาแล้ว แต่ที่ไหนได้เมื่อใกล้จะเลือกตั้งก็ได้สละเรือพลังประชารัฐมาอยู่พรรคเพื่อไทย
โดยมากันพร้อมเพรียง พร้อมหน้าพร้อมตา คราวนี้จะได้เห็นกันว่า ใครจะชนะแบบแลนด์สไลด์ หรือชนะแบบไม่เด็ดขาด ไม่ยกทีม ไม่ยกพรรค เป็นเรื่องที่เรียกว่า แบ่งกันไปตามอันควร คงไม่มีพรรคใดที่จะทะลุฟ้า ทะลุแผ่นดิน ได้ 300-400 เสียง มีแต่จะต้องชนะกันแบบไกล่เกลี่ยอยู่ได้ที่ประมาณ 200 กว่าเสียง นอกจากนั้นเขาก็มาแรงเหมือนกัน เรียกว่า เป็นป้อมปราการใหญ่ที่กว่าจะผ่านด่านไปได้ก็ต้องหืดขึ้นคอ
ดังนั้น งานนี้ต้องติดตามกันตาต่อตา วันต่อวัน อีกไม่นานจะได้รู้กันว่า มันมาถึงจุดนี้ได้ยังไง โดยทุกฝ่ายก็หมายมั่นว่า จะกวาด จะได้ที่เท่านั้นๆ ก็ติดตามดูว่า ได้เท่านั้นหรือไม่ จะได้รู้กันภายในไม่นานนี้แน่นอน
เจริญพร
You must be logged in to post a comment Login