- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 19 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ขอให้สู้ตามกติกา
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/03/pra4-3-300x300.jpg)
คอลัมน์ : สำนักข่าวพระพยอม
ผู้เขียน : พระพยอม กัลยาโณ
(โลกวันนี้รายวัน ประจำวันที่ 23 มี.ค. 66 )
ช่วงนี้เป็นช่วงที่พรรคการเมืองต่างๆที่จะลงทำศึกในการเลือกตั้งปี 2566 เดินสายออกตระเวนหาเสียง ขอเสียง คะแนนเสียง เรียกว่า ทำยังไงให้การเลือกตั้งครั้งนี้ฉันต้องได้เท่านั้น ต้องได้เท่านี้ ฝันเกินไป หรือว่า สำรวจตรวจดูแล้วมันเป็นไปได้ เลยต้องบอกฝันหน่อย ส่วนฝันจะเป็นจริงหรือไม่จริง ค่อยว่ากันอีกทีหนึ่ง
ถ้าได้มา ได้มากันจริงๆ เยอะๆ อาจจะเป็นที่ปลื้ม ภูมิใจของพรรคนั้นไปก่อน ถ้าไม่บอกว่า ม้วนสุดท้าย เขาบอกทหารรบกัน ถ้าศึกยังไม่จบ อย่าเพิ่งนับศพทหาร ต้องสู้กันไปก่อน ตอนนี้อยู่ระหว่างสู้กันก่อน แต่ขอให้สู้กันในกติกา อย่าฆ่า อย่าล้าง อย่าผลาญกัน
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย จะดีกว่าที่ไปแพ้อันธพาลหรือชนะอันธพาล ขอให้ใช้ความสามารถ ความดี ความเก่ง ความดีนโยบายออกมาสู้กัน อย่าใช้อาวุธทำลายกัน และในที่สุดข่าวเรื่องหัวคะแนนก็ดี ผู้ลงสมัครก็ดี มักจะมีข่าวลอบทำร้าย ลอบเอาชีวิตกันก็มี ยังไงขอให้รักษาธรรมเนียม จารีตประเพณี การแข่งขันแบบชนิดเอาความดีเข้าสู้กันจะดีที่สุด
เจริญพร
You must be logged in to post a comment Login