- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 19 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ยังมองไม่เห็นฝั่ง
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/04/pra4-300x300.jpg)
คอลัมน์ : สำนักข่าวพระพยอม
ผู้เขียน : พระพยอม กัลยาโณ
(โลกวันนี้รายวัน ประจำวันที่ 6 เม.ย. 66 )
จากภาวะเศรษฐกิจในขณะนี้กำลังส่งผลกระทบต่อโรงเรียนเอกชนอย่างหนัก หลังจากมีข่าวเมื่อเร็วๆนี้ว่า ผู้ปกครองได้พากันนำลูกหลานที่เคยเรียนโรงเรียนเอกชนย้ายมาเรียนโรงเรียนของรัฐบาลแทน เพราะรายได้ไม่สมดุลกับรายจ่าย จะจ่ายให้เด็กค่าหัวเรียนเป็นหมื่นเป็นแสนก็ทำไม่ได้ เลยต้องย้ายโรงเรียน นี่เป็นผลกระทบทางเศรษฐกิจที่ซบเซาทำให้การที่จะอยู่ในชีวิตของความอุดมสมบูรณ์ก็ต้องหายสาปสูญไป เหลือไว้แต่ความขาดแคลน ยากไร้ ขัดสน ความจนมาเยือน
เรียกว่า ต้องมาสิ้นสลายไปตามความยากจนข้นแค้น นี่เป็นเรื่องที่ปรากฏเป็นของจริงในภาวะปัจจุบัน โรงเรียนเอกชนเดี๋ยวนี้ก็ตั้งอยู่ยาก ยุบไปก็เยอะ เพราะว่า เรื่องที่จะกำไรแทบไม่ต้องพูด แค่ไม่กินทุนก็บุญหลาย เลยจำเป็นต้องหยุดกันไปบ้าง เลิกเรียน เลิกรับอะไรกันไป ต้องยุติบทบาทที่สร้างมา 20-30 ปี ก็มาจอดเอาปีนี้ ซึ่งถือว่า ปีนี้เป็นปีของความเสื่อมต่ำทางเศรษฐกิจอย่างชนิดหนักที่สุดในรอบหลายปี กว่าจะดีขึ้นอีกเมื่อไรยังมองไม่เห็นฝั่ง คงจะต้องรับสภาพนี้ไปพลางเรื่อยๆไปก่อนกว่าจะกลับมาดีใหม่
เจริญพร
You must be logged in to post a comment Login