- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 16 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ขอให้เลือกตั้งด้วยสมอง
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/05/pra1-300x300.jpg)
คอลัมน์ : สำนักข่าวพระพยอม
ผู้เขียน : พระพยอม กัลยาโณ
(โลกวันนี้รายวัน ประจำวันที่ 1พ.ค. 66 )
ก่อนหน้านี้ “ลุงตู่” พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา นายกรัฐมนตรี และรัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหม ในฐานะแคนดิเดตนายกฯของพรรครวมไทยสร้างชาติ บอกว่า จะขอเป็นกัปตันขับเครื่องบิน มาวันนี้บอกขอเป็นคนขับรถมืออาชีพ เพื่อพาให้ประเทศชาติอยู่รอด ก้าวหน้า แต่วันเลือกตั้งเขาก็บอกว่า จะปล่อยทีเด็ดกัน เรียกว่า จะเด็ดอย่างโน้น จะเด็ดอย่างนี้ แต่เที่ยวนี้ นายกฯตู่ บอกจะขอเด็ดเป็นคนขับรถพาประเทศไทยให้เจริญก้าวหน้า
ทีนี้จะก้าวหรือไม่ก้าว จะเดินหรือไม่เดิน ก็ต้องติดตามดูกันว่า สิ่งที่พูดนั้นขับเคลื่อนได้แค่ไหน อย่างไร ต้องบอกกันว่า ยุคนี้ใครๆก็ให้ความหวังจะได้เป็นที่นั่น จะได้เป็นที่นี่ และได้เป็นหรือไม่ได้เป็นอยู่ที่ประชาชน ถ้าประชาชนยังอยากให้เป็นก็มีโอกาสได้เป็น แต่ถ้าประชาชนบอกไม่ไหวแล้ว เบื่อแล้ว จะเบื่อลุงแล้ว ลุงจะว่ายังไง ก็ต้องติดตามดูกันต่อไป
ขอให้ทุกท่าน ทุกคนได้สนใจในเรื่องการไปเลือกตั้งให้ดี แล้วก็เลือกด้วยสมอง ด้วยสติปัญญา อย่าไปด้วยความมึนเมา จะทำให้เสียงาน เสียการ เสียหน้าที่ของพลเมืองดีที่ต้องไปเลือก ไปคัดสรรคนมาดำรงตำแหน่งให้ก้าวหน้าต่อไป
เจริญพร
You must be logged in to post a comment Login