- โจรมาแรงยิ่งกว่ายุงPosted 8 hours ago
- ถ้า “ทักษิณ” พ้นโทษPosted 1 day ago
- ไม่ลด-ละ-เลิก- อันตรายPosted 2 days ago
- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 4 days ago
- เสียเพราะรักPosted 6 days ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 1 week ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 1 week ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 week ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 weeks ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 2 weeks ago
สสว. เดินหน้าหนุน SME ร้อยเอ็ด-ภาคอีสาน จับมือพันธมิตรภาครัฐ มอบสิทธิประโยชน์ ใต้แนวคิด SME Privilege Club
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/06/4-3.jpg)
สำนักงานส่งเสริมวิสาหกิจขนาดกลางและขนาดย่อม (สสว.) เดินหน้าพัฒนาผู้ประกอบการผนึกพลังหน่วยงานภาครัฐมอบสิทธิประโยชน์ ให้กับผู้ประกอบการ SME จัดทำโครงการโครงการพัฒนาความร่วมมือภาครัฐเพื่อสร้างสิทธิประโยชน์ให้แก่ SME ปีงบประมาณ 2566 ภายใต้แนวคิด SME Privilege Club พร้อมเริ่มเดินสายสนับสนุนผู้ประกอบการในภาคตะวันออกเฉียงเหนือ เพื่อยกศักยภาพ SME ให้เติบโตแข็งแกร่ง มั่นคง ยั่งยืน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/06/3-5.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/06/6-3.jpg)
ภายในงานเมื่อเร็วๆ นี้ ซึ่งจัดขึ้น ณ ห้องประดับเงิน อาคารแกรนด์บอลรูม โรงแรมเพชรรัชต์ การ์เด้น จ.ร้อยเอ็ด ได้รับเกียรติจากคณะผู้บริหารและเจ้าหน้าที่ สำนักงานส่งเสริมวิสาหกิจขนาดกลางและขนาดย่อม (สสว),ตลอดจนหน่วยงานพันธมิตรภาครัฐ ให้การต้อนรับผู้ประกอบการในพื้นที่จังหวัดร้อยเอ็ด และภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ที่เดินทางมาร่วมกิจกรรม และสมัครขึ้นทะเบียนเข้าร่วมโครงการรับบริการสนับสนุนด้านการพัฒนาธุรกิจกันอย่างคึกคัก
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/06/7-2.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/06/5-4.jpg)
ทั้งนี้ สำนักงานส่งเสริมวิสาหกิจขนาดกลางและขนาดย่อม (สสว.) มีความมุ่งมั่นที่จะให้ความช่วยเหลือผู้ประกอบการ วิสาหกิจขนาดกลางและขนาดย่อม จึงได้จัดทำโครงการสนับสนุนผู้ประกอบการภายใต้แนวคิด SME Privilege Club ซึ่งเป็นการจับมือระหว่าง สสว.กับหน่วยงานภาครัฐ เพื่อพัฒนาความร่วมมือ ในการสร้างสิทธิประโยชน์ให้แก่ผู้ประกอบการ เพิ่มศักยภาพและขีดความสามารถในการแข่งขันให้กับผู้ประกอบการให้สูงขึ้น และเพื่อเพิ่มศักยภาพทางการตลาด หรือ ยกระดับเพิ่มประสิทธิภาพ หรือลดต้นทุน หรือ สร้างโอกาสในการเข้าถึงแหล่งทุนต่อไป
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/06/10-2.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/06/11-2.jpg)
สำหรับกลุ่มเป้าหมายผู้ได้รับสิทธิประโยชน์ คือ ผู้ประกอบการ MSMEs ไทย ที่เป็นนิติบุคคลหรือบุคคลธรรมดาเป็นวิสาหกิจรายย่อย วิสาหกิจขนาดกลางและขนาดย่อม พื้นที่ดำเนินการทั่วประเทศ ซึ่งเป้าหมายของสิทธิประโยชน์มี 2 ส่วนคือ 1.สิทธิประโยชน์จากโครงการที่มีขอบเขตงานจ้างอยู่ 2. ผู้ประกอบการ SME ที่เป็นสมาชิก สสว. แต่อาจจะไม่ได้เข้าร่วมโครงการนี้ มีเลขสมาชิกของ สสว. หรือ ONE ID จะได้รับสิทธิประโยชน์ 2 กรณี คือ 1.มหาวิทยาลัย/หน่วยงานภาครัฐ มาช่วยโครงการบางส่วน 2. ผู้ประกอบการไม่ได้เข้าร่วมเป็นผู้ประกอบการทั่วไป แต่เห็นสิทธิประโยชน์นี้ก็สามารถใช้ได้
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/06/1-6.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/06/9-2.jpg)
ภายในงานได้จัดให้มีกิจกรรมที่น่าสนใจมากมาย อาทิ แนะนำรายละเอียดกิจกรรมของโครงการส่งเสริมผู้ประกอบการผ่านระบบ BDS การรับสมัครผู้ประกอบการ SME เพื่อขึ้นทะเบียนการได้รับบริการสนับสนุนด้านการพัฒนาธุรกิจบนระบบ BDS, แนะนำบริการจากภาครัฐ สิทธิประโยชน์เฉพาะ SME การลงทะเบียนจองสิทธิ์ในการเข้าร่วมกิจกรรมต่างๆ ภายใต้โครงการ, บริการและแนะนำการถ่ายภาพสินค้าสำหรับการขายออนไลน์ การแนะนำให้ความรู้เกี่ยวกับกฎหมายโรงงาน ทุกกิจกรรมล้วน มุ่งเน้นการเพิ่มศักยภาพ เพิ่มขีดความสามารถ ยกระดับทางการตลาด ทางการผลิต เพื่อพัฒนาสู่ตลาดสากล
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/06/2-5.jpg)
โอกาสนี้ ตัวแทนผู้ประกอบการได้เผยถึงความประทับใจที่เข้าร่วมกิจกรรมด้วย เริ่มที่ นางกัญจนพร สังฆะกาโล จากกลุ่มวิสาหกิจชุมชน กลุ่มปลูกอินทผาลัมและพืชเศรษฐกิจ บ้านบัวงาม อำเภอพนมไพร จังหวัดร้อยเอ็ด เล่าว่า “ที่ผ่านมากลุ่มวิสาหกิจกลุ่มปลูกอินทผาลัม ได้แปรรูปเป็นกาแฟอินทผาลัม ซึ่งให้ประโยชน์ แล้วยังมีปลาร้าที่ผสมไซรัปอินทผาลัม โดยในกลุ่มมีสมาชิกปลูกอินทผาลัม รวมพื้นที่ประมาณ 500 ไร่ ซึ่งเป็นวอลลุ่มที่ใหญ่ ทำให้การจำหน่ายแบบสดไม่สามารถระบายได้หมด เพราะสุกพร้อมกัน และประมาณ 2 เดือนก็หมด จึงได้นำมาแปรรูปเพื่อช่วยเกษตรกรให้มีที่ระบายสินค้า และได้มาเข้าร่วมกับวิสาหกิจ SME เพื่อหาตลาดทั้งในประเทศและต่างประเทศระบายสินค้า การมาร่วมงานครั้งนี้ ได้รับประโยชน์มาก และยังได้ทิศทางว่า เราสามารถขายได้ทั้งออนไลน์ และออฟไลน์ได้ โดย ทีม สสว.จะช่วยหาตลาดให้ วันนี้ได้เห็นโอกาสและได้รับประโยชน์มากๆ”
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/06/8-1.jpg)
ด้าน นายอำนาจ แสงดี เจ้าของห้างหุ้นส่วนจำกัดวาวี่ฟู้ดส์ เล่าว่า “ทำธุรกิจผลิตน้ำข้าวหอมมะลิสกัด ซึ่งเป็นข้าวหอมมะลิ จากแหล่งปลูกทุ่งกุลาร้องไห้ เป็นสินค้านวัตกรรม มีความใส และความหอมของข้าว การมาร่วมงานของ สสว. ครั้งนี้ ได้ประโยชน์มากมาย โดยเฉพาะอย่ายิ่ง ระบบ BDS ของโครงการ “SME ปังตังได้คืน ก้าวสู่ปีที่ 2” สามารถช่วยประหยัดเงินทุนได้สูงสุดถึง 80% ทำให้สามารถจัดสรรเงินทุนในส่วนต่าง ไปพัฒนาธุรกิจ เพื่อเพิ่มรายได้ต่อไป
You must be logged in to post a comment Login