- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
สถาบันคุณวุฒิวิชาชีพ หนุนอุตสาหกรรมบริการสุขภาพ ยก รพ.บำรุงราษฎร์ เป็นต้นแบบด้วยการรับรองคุณภาพผู้ช่วยทางการแพทย์ระดับมืออาชีพ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/06/9-8.jpg)
15 มิถุนายน 2566 ณ โรงพยาบาลบำรุงราษฎร์ นางสาววรชนาธิป จันทนู รองผู้อำนวยการสถาบันคุณวุฒิวิชาชีพ พร้อมด้วย ดร.ฉัตรชัย ยาจันทร์ทา รองประธานเจ้าหน้าที่บริหาร สายงานประสบการณ์ผู้ป่วย โรงพยาบาลบำรุงราษฎร์ ร่วมมอบประกาศนียบัตรคุณวุฒิวิชาชีพ ให้กับบุคลากรในสถานประกอบการ ที่ผ่านการอบรมหลักสูตรฝึกอบรมตามมาตรฐานอาชีพของสถาบันคุณวุฒิวิชาชีพ สาขาวิชาชีพบริการสุขภาพ สาขาการจัดการอุตสาหกรรมการแพทย์ครบวงจร อาชีพล่ามและนักแปลภาษาทางการแพทย์ ระดับ 4 ระดับ 5 และอาชีพนักเคลื่อนย้ายผู้ป่วย ระดับ 2 ระดับ 3 จำนวน 44 คน โดยมี ศ.นพ.นิมิต เตชไกรชนะ รองประธานเจ้าหน้าที่บริหาร งานวิจัยและการศึกษา โรงพยาบาลบำรุงราษฎร์ และประธานเจ้าหน้าที่บริหาร ศูนย์พัฒนาและฝึกอบรมบุคลากร บำรุงราษฎร์ ให้เกียรติกล่าวต้อนรับ พร้อมด้วยคณะผู้บริหารสถาบันคุณวุฒิวิชาชีพ และคณะผู้บริหารของ โรงพยาบาลบำรุงราษฎร์ เข้าร่วมในพิธี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/06/12-2.jpg)
นางสาววรชนาธิป กล่าวว่า จากข้อมูล Global Health Security Index พบว่า ประเทศไทยได้รับการจัดอันดับให้เป็นที่ 1 ของเอเชียที่มีระบบดูแลสุขภาพที่ดี หลังจากการระบาดของโรคโควิด-19 จึงเป็นแรงขับให้ประเทศไทยมุ่งสู่การเป็น Medical & Wellness Destination ของภูมิภาคเอเชีย โดยเฉพาะการมีความพร้อมด้านบุคลากรที่ให้บริการอย่างมีคุณภาพ ซึ่งโรงพยาบาลบำรุงราษฎร์ถือเป็นโรงพยาบาลต้นแบบ ที่มุ่งเน้นการพัฒนาบุคลากรสนับสนุนทางการแพทย์ในสถานประกอบการให้มีคุณภาพจนได้รับคุณวุฒิวิชาชีพ ซึ่งมีทั้งล่าม นักแปลภาษาทางการแพทย์ และนักเคลื่อนย้ายผู้ป่วย ซึ่งเป็นบุคลากรที่จะทำหน้าที่เชื่อมโยงการรักษาระหว่างแพทย์และผู้ป่วยได้อย่างมีประสิทธิภาพ นำไปสู่การสร้างความเชื่อมั่นให้กับผู้รับบริการถึงความปลอดภัย และการให้บริการที่เป็นไปตามมาตรฐานที่สากลให้การยอมรับ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/06/6-18.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/06/7-15.jpg)
การมอบประกาศนียบัตรคุณวุฒิวิชาชีพในครั้งนี้ ถือเป็นก้าวสำคัญที่สถานประกอบการขนาดใหญ่ให้การยอมรับและใช้ประโยชน์จากระบบคุณวุฒิวิชาชีพ ในการยกระดับศักยภาพและคุณภาพชีวิตของพนักงาน ซึ่งคุณวุฒิวิชาชีพมีศักดิ์และสิทธิเทียบได้กับคุณวุฒิทางการศึกษา นอกจากจะเพิ่มโอกาสในการเลื่อนขั้น เลื่อนตำแหน่ง รวมไปถึงค่าตอบแทนพิเศษให้กับพนักงาน ยังเป็นการส่งเสริมให้กำลังแรงงานไทยมีศักยภาพและมีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น ในขณะที่สถานประกอบการก็จะได้รับการยกระดับจากการให้บริการที่มีคุณภาพ เพิ่มโอกาสการแข่งขันในตลาดได้อย่างมีประสิทธิภาพด้วย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/06/2-28.jpg)
ศ.นพ.นิมิต กล่าวว่า โรงพยาบาลบำรุงราษฎร์ เป็นโรงพยาบาลไทยแห่งเดียวที่ติดอันดับ 250 โรงพยาบาลที่ดีที่สุดในโลกเป็นเวลา 3 ปีติดต่อกัน ตั้งแต่ปี 2564-2566 จากการประกาศโดยนิตยสาร Newsweek ประกอบกับได้มีการจัดตั้งศูนย์พัฒนาและฝึกอบรมบุคลากรบำรุงราษฎร์ ซึ่งเป็นองค์กรที่พัฒนาหลักสูตรการอบรมพนักงานให้สอดคล้องกับมาตรฐานต่างๆ ที่สำคัญ อาทิ มาตรฐานคุณภาพโรงพยาบาลระดับสากล JCI, GHA และ A-HA มาตรฐานของไทยซึ่งมีสถาบันคุณวุฒิวิชาชีพ (องค์การมหาชน) ซึ่งเป็นหน่วยงานภาครัฐที่ให้การรับรองด้วยคุณวุฒิวิชาชีพ แสดงถึงการมีบุคลากรที่มีคุณภาพมาตรฐานตามคุณวุฒิวิชาชีพระดับประเทศ ทั้งวิชาชีพล่ามแปลภาษาทางการแพทย์ และเจ้าหน้าที่เคลื่อนย้ายผู้ป่วย ซึ่งมีความสำคัญอย่างมากต่อความปลอดภัยในชีวิตของผู้ป่วย เพราะมีหน้าที่ในการดูแลผู้ป่วยโดยตรงร่วมกับแพทย์และผู้ให้บริบาลทางการแพทย์ และยังช่วยเสริมสร้างประสบการณ์ที่ดีในการรับการบริบาลอีกด้วย ซึ่งจะนำไปสู่การเป็นประเทศศูนย์กลางในการให้บริการทางการแพทย์ในอนาคตต่อไป
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/06/13-3.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/06/1-29.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/06/5-20.jpg)
You must be logged in to post a comment Login