- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 17 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
รำลึกครบรอบ 20 ปี คุณพ่อเรย์… มุ่งสร้างความมั่นคง-สร้างอาชีพอย่างยั่งยืนเพื่อน้องคนพิการ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/07/09-8.jpg)
มูลนิธิพระมหาไถ่เพื่อการพัฒนาคนพิการ จัดกิจกรรมรำลึกคุณพ่อเรย์ ครบรอบ 20 ปี ผู้ก่อตั้งและอุทิศตนทำงานเพื่อเด็กและคนพิการมาโดยตลอดจนวาระสุดท้าย มูลนิธิฯ ขอสืบสานปณิธานพ่อเรย์ พร้อมดูแลสนับสนุนสถานศึกษาสำหรับคนพิการ 4 แห่ง และขับเคลื่อนงานด้านคนพิการ และเดินหน้าช่วยเหลือคนพิการที่ยากลำบากตามจิตตารมณ์คุณพ่อเรย์ และคณะพระมหาไถ่ เผยตั้งแต่ พ.ศ.2515 -ปัจจุบัน ช่วยเหลือคนพิการให้ได้รับการศึกษาและฝึกอาชีพ กว่า 5,000 คน และช่วยคนพิการเข้าถึงสิทธิ สวัสดิการ และมีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น ไม่น้อยกว่าปีละ 10,000 คน….
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/07/01-65.jpg)
ดร.สุภรธรรม มงคลสวัสดิ์ เลขาธิการมูลนิธิพระมหาไถ่เพื่อการพัฒนาคนพิการ กล่าวว่ากว่า 40 ปีที่คุณพ่อเรย์มอน อัลลีน เบรนนัน ได้ทำงานเพื่อเด็กและคนพิการมาตลอด แม้ว่าคุณพ่อเรย์ได้จากไปในวันที่ 16 สิงหาคม พ.ศ.2546 ซึ่งจะครบรอบ 20 ปี ในปี พ.ศ.2566 นี้ แต่จิตตารมณ์ของคุณพ่อเรย์ยังคงอยู่ ดั่งคำที่คุณพ่อเคยกล่าวไว้ว่า “พ่อต้องการช่วยเหลือคนพิการทั้งโลก” และมียังมีผู้สืบสานงานของคุณพ่อเรย์ผ่านงานของมูลนิธิพระมหาไถ่เพื่อการพัฒนาคนพิการ ซึ่งก่อตั้งเมื่อ พ.ศ. 2543 เพื่อสร้างความมั่นคงในงานด้านคนพิการของคณะพระมหาไถ่ รวมถึงสืบสานปณิธานจิตตารมณ์ของคุณพ่อเรย์ โดยมูลนิธิฯ สนับสนุนสถานศึกษาสำหรับ 4 แห่ง ดูแลน้อง ๆ คนพิการ กว่า 600 คน อาทิ 1. วิทยาลัยเทคโนโลยีพระมหาไถ่ พัทยา 2.โรงเรียนสอนคนตาบอดพระมหาไถ่ ในพระบรมราชูปถัมภ์ฯ 3. วิทยาลัยเทคโนโลยีพระมหาไถ่ หนองคาย ในพระบรมราชูปถัมภ์ฯ 4. โรงเรียนเด็กพิเศษคุณพ่อเรย์ รวมไปถึงศูนย์จัดหางานคนพิการ และสายด่วนคนพิการ 1479 เพื่อช่วยเหลือและ โดยส่งเสริมให้คนพิการจากทั่วประเทศเข้าถึงสิทธิและสวัสดิการ รวมแล้วมีคนพิการที่ได้รับการศึกษาและฝึกอาชีพ (ตั้งแต่ พ.ศ.2515 – ปัจจุบัน) กว่า 5,000 คน และคนพิการเข้าถึงสิทธิ สวัสดิการ ไม่น้อยกว่าปีละ 10,000 คน นอกจากนั้นยังดำเนินงานเพื่อช่วยเหลือเด็กกำพร้าและด้อยโอกาสผ่านมูลนิธิคุณพ่อเรย์ ซึ่งปัจจุบันมีเด็กอยู่ในการดูแลกว่า 150 คน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/07/05-47.jpg)
“โดยครบรอบ 20 ปี การจากไปของคุณพ่อเรย์ ทางมูลนิธิพระมหาไถ่ฯ ซึ่งเป็นหน่วยงานหลักในการดูแลงานด้านคนพิการของคณะพระมหาไถ่และสืบสานปณิธานคุณพ่อเรย์ จึงจัดโครงการ “รำลึก 20 ปี คุณพ่อเรย์ : สืบสานจิตตารมณ์เพื่อเด็กและคนพิการ” ขึ้น เพื่อสร้างการรับรู้ของสังคมต่อการช่วยเหลือเด็กกำพร้า เด็กด้อยโอกาส และคนพิการ ที่คุณพ่อเรย์ได้ริเริ่มและดำเนินการอย่างต่อเนื่องมากว่า 40 ปี การสร้างเครือข่ายลูกพ่อเรย์ ผู้เข้าร่วมกิจกรรม ผู้สนับสนุนงานคุณพ่อเรย์ บุคคลและองค์กรเครือข่ายร่วมเป็นภาคีและ ผู้รับชมผ่านสื่อต่าง ๆ และการสร้างความยั่งยืนในงานด้านคนพิการ โดยจัดตั้งกองทุนคุณพ่อเรย์เพื่อคนพิการและสังคม โดยตั้งเป้าหมายยอดรับบริจาคซึ่งเป็นทั้งเงินและสิ่งของ จำนวน 20 ล้านบาท เพื่อนำรายได้มาช่วยเหลือเด็กกำพร้า เด็กด้อยโอกาส และน้อง ๆ ผู้พิการที่อยู่ในความดูแลของมูลนิธิต่อไป”
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/07/02-3.png)
สำหรับ กิจกรรมรำลึกคุณพ่อเรย์ ครบรอบ 20 ปี มีแผนจะให้มีกิจกรรมตลอดทั้งปี โดยจะมีการแถลงข่าวและเปิดโครงการในวันพุธที่ 16 สิงหาคมนี้ ซึ่งจะมีการคาราวานคนพิการช่วยเหลือสังคม เพื่อออกเยี่ยมคนพิการและผู้สูงอายุในพื้นที่ และในวันเสาร์ที่ 19 สิงหาคมนี้ จะจัดกิจกรรมแสดงผลงาน นิทรรศการ ของหน่วยงานด้านคนพิการคุณพ่อเรย์ที่ผ่านมาว่าเกิดประโยชน์อย่างไรกับคนพิการ ครอบครัวและสังคม กิจกรรม อาทิ 1) สถานศึกษาสำหรับคนพิการ 4 แห่งภายใต้มูลนิธิฯ 2) Ray Social Enterprise 3) Nina Application 4) 1479 สายด่วนคนพิการ 5) ส่งเสริมอาชีพคนพิการชุมชน 6) การแสดงทักษะและความสามารถของน้อง ๆ คนพิการ เป็นต้น
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/07/04.png)
ทั้งนี้ ร่วมรำลึก 20 ปี คุณพ่อเรย์ : สืบสานจิตตารมณ์เพื่อเด็กและคนพิการ ขอเชิญชวนผู้มีจิตศรัทธาช่วยกันบริจาคเงินหรือสิ่งของจำเป็น เพื่อช่วยเหลือคนพิการได้ โดยโอนเงินผ่านธนาคารกรุงเทพ สาขาบางละมุง ชื่อบัญชี มูลนิธิพระมหาไถ่เพื่อการพัฒนาคนพิการ เลขที่บัญชี 342-3-04066-0 นำใบเสร็จไปลดหย่อนภาษีได้ และสอบถามได้ที่โทรศัพท์ 02-572 4042 ต่อ 8300 มือถือ 089-936-7598 หรือLine : @mahatai รายละเอียดเพิ่มเติมทางเว็บไซต์ www.mahatai.org
You must be logged in to post a comment Login