- ไม่ลด-ละ-เลิก- อันตรายPosted 4 hours ago
- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 2 days ago
- เสียเพราะรักPosted 4 days ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 5 days ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 6 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 week ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 week ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 2 weeks ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 2 weeks ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 2 weeks ago
BEDO จับมือ มรภ.สวนสุนันทา หนุนชุมชนและผู้ประกอบการ ขับเคลื่อน“โครงการยกระดับสินค้าชุมชนที่ตั้งอยู่ในพื้นที่อนุรักษ์ด้วยวิธีการที่เหมาะสม”
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/08/002-22.jpg)
นางสุวรรณา เตียรถ์สุวรรณ ผู้อำนวยการ สำนักงานพัฒนาเศรษฐกิจจากฐานชีวภาพ (องค์การมหาชน) หรือ BEDO เป็นประธานพิธีลงนามบันทึกความ ระหว่างชุมชน และผู้ประกอบการ ภายใต้ “โครงการยกระดับสินค้าชุมชนที่ตั้งอยู่ในพื้นที่อนุรักษ์ด้วยวิธีการที่เหมาะสม” เมื่อ วันศุกร์ที่ 18 สิงหาคม พ.ศ.2566 ณ ห้องประชุมปีติพงศ์พึ่งบุญ สำนักงานพัฒนาเศรษฐกิจจากฐานชีวภาพ (องค์การมหาชน)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/08/004-19.jpg)
นางสุวรรณา เตียรถ์สุวรรณ ผู้อำนวยการ BEDO กล่าวว่า “พิธีลงนามบันทึกความเข้าใจระหว่างชุมชน และผู้ประกอบการที่ร่วมจับคู่ธุรกิจ (Business Matching) ภายใต้ “โครงการยกระดับสินค้าชุมชนที่ตั้งอยู่ในพื้นที่อนุรักษ์ด้วยวิธีการที่เหมาะสม” โดยปีงบประมาณ 2566 นี้ โดยร่วมจัดทำโครงการฯกับมหาวิทยาลัยราชภัฏสวนสุนันทา ในการพัฒนาธุรกิจโดยการจับคู่นักธุรกิจหรือผู้ประกอบการกับชุมชน ซึ่งเป็นวิสาหกิจชุมชนที่อยู่ในเครือข่ายของ BEDO อยู่แล้ว โดยจะมีการพิจารณาจากคุณภาพของสินค้าหรือผลิตภัณฑ์ พร้อมทั้งรับฟังข้อเสนอจากชุมชนและนักธุรกิจว่ามีแนวทางในการร่วมมือกันเพื่อพัฒนาต่อยอดไปในทิศทางใดให้เป็นที่ยอมรับในทางการตลาดได้ โดยในปี2566นี้เราสามารถจับคู่พัฒนาได้ทั้งสิ้น 3 คู่ด้วยกัน”
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/08/003-21.jpg)
BEDO ในฐานะหน่วยงานภายใต้กระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม ที่มีบทบาทในการส่งเสริมสนับสนุนชุมชนในการนำความหลากหลายทางชีวภาพและภูมิปัญญาท้องถิ่นมาพัฒนาเป็นสินค้าและบริการควบคู่ไปกับการอนุรักษ์อย่างยั่งยืน บนฐานข้อมูล องค์ความรู้ นวัตกรรม การตลาด ทรัพย์สินทางปัญญาและการแบ่งปันผลประโยชน์ทางการค้า โดยมุ่งเน้นการดำเนินงานกับชุมชน ภายใต้ความร่วมมือกับหน่วยงานอื่นๆ ภายใน และนอกกระทรวงฯ
โดย“โครงการยกระดับสินค้าชุมชนที่ตั้งอยู่ในพื้นที่อนุรักษ์ด้วยวิธีการที่เหมาะสม” นี้ เกิดจากแนวคิดที่ต้องการสนับสนุนการพัฒนาศักยภาพชุมชนที่ตั้งอยู่ในพื้นที่อนุรักษ์ เพื่อนำไปสู่การยกระดับการผลิตสินค้า และต่อยอดในการยกระดับการผลิตสินค้าตามหลักการ BEDO-BCG ให้กับชุมชนที่ด้วยวิธีการจับคู่ธุรกิจ โดยมุ่งเน้น 3 กลุ่มสินค้าที่มีฐานทรัพยากรอยู่ในพื้นที่อนุรักษ์ของกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมหรือโดยรอบ ได้แก่ 1) กลุ่มกาแฟ น้ำผึ้ง 2) กลุ่มอาหาร สมุนไพร และ 3) กลุ่มภาชนะ สินค้าจากวัสดุธรรมชาติ ในการยกระดับสู่การจับคู่ธุรกิจ (Business Matching) ให้เกิดประสิทธิภาพ ประสิทธิผล และประโยชน์สูงสุด
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/08/006-16.jpg)
นางสุวรรณา กล่าวต่อไปว่า“ทั้งนี้ BEDO ได้เริ่มดำเนินกิจกรรมตามลำดับตั้งแต่ 1.)การอบรมบ่มเพาะชุมชน เพื่อเตรียมความพร้อมสำหรับการดำเนินการ 2.)การพัฒนาบุคลิกภาพ และเทคนิคการนำเสนอแผนธุรกิจ 3.)การนำเสนอแผนธุรกิจ (Pitching) 4.)การจัดเวทีจับคู่ธุรกิจ (Business Matching) และ 5.)การประกวดแข่งขันแผนธุรกิจระหว่างชุมชน BEDO และผู้ประกอบการ จนนำมาสู่การลงนาม MOU ในครั้งนี้
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/08/007-10.jpg)
ซึ่งผลการตัดสินคู่ธุรกิจในโครงการฯที่ได้รางวัลอันดับ 1 – 3 ประกอบด้วย ชนะเลิศอันดับ1 ได้แก่ วิสาหกิจชุมชนเกษตรอินทรีย์แม่จริม จ.น่าน และ บริษัท ปิยะดล จำกัด รองชนะเลิศอันดับ 1 ได้แก่ วิสาหกิจชุมชนโลกยิ้ม จ.สุพรรณบุรี และบริษัท กษมา เฮลิคอปเตอร์ จำกัด รองชนะเลิศอันดับ 2 ได้แก่ วิสาหกิจชุมชนกาแฟอินทรีย์รักษาป่าบ้านผาแดงหลวง จ.เชียงราย และ วิสาหกิจชุมชนกลุ่มทำสวนเพื่อการผลิตและแปรรูปผลผลิตเกษตร จ.ลำพูน
โดยหลังจากนี้ BEDO ก็จะยังคงติดตามการต่อยอดผลการดำเนินงานความร่วมมือดังกล่าว เพื่อให้เกิดประสิทธิภาพและประสิทธิผลการดำเนินงานอย่างแท้จริงต่อไป” นางสุวรรณา กล่าว
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/08/008-5.jpg)
นายเอกสิทธิ์ จันทกลาง รองประธานวิสาหกิจชุมชนกลุ่มทำสวนเพื่อการผลิตและแปรรูปผลผลิตเกษตร กล่าวว่า “ในฐานะตัวแทนภาควิสาหกิจชุมชนรู้สึกดีใจที่ได้มีโอกาสเข้าร่วมโครงการฯนี้ เพราะเชื่อมั่นว่าจะสามารถต่อยอดในการพัฒนาอาชีพ เพิ่มช่องทางด้านการตลาดทำที่จะทำเกิดรายได้เพิ่มขึ้น โดย BEDO ช่วยดูแลและสนับสนุนการพัฒนาตั้งแต่ในระดับพื้นฐานจนกระทั่งการยกระดับในการพัฒนาขึ้นจากที่เคยเป็นให้ดียิ่งๆขึ้น โดยได้รับการแนะนำส่งเสริมให้พัฒนาทั้งคุณภาพและรูปแบบผลิตภัณฑ์สินค้าและพัฒนาชุมชนให้มีการไต่ระดับการพัฒนา ตลอดจนส่งเสริมให้มีความร่วมมือกับภาคเอกชน ในการพัฒนาจนเป็นที่ยอมรับในทางการตลาดนำไปสู่การความยั่งยืนและมั่นคงต่อไป”
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/08/010-4.jpg)
ด้าน นางสาวศรัณย์พร เลิศรัตนรังษี ผู้จัดการส่วนงานแบรนด์และการตลาด บริษัท ปิยะดล จำกัด กล่าวในฐานะผู้แทนภาคธุรกิจว่า “ การเข้าร่วมโครงการฯกับทาง BEDO เป็นโอกาสดีเพราะทำให้เข้าถึงและร่วมจับมือกับกลุ่มวิสาหกิจชุมชนที่เป็นต้นน้ำของผลิตภัณฑ์ที่จะนำไปต่อยอดทางการตลาดทั้งในและต่างประเทศ ในฐานะผู้ประกอบการก็มีความตั้งใจและพร้อมที่จะเดินหน้าในการพัฒนาทั้งตัวผลิตภัณฑ์และชุมชนให้เติบโตไปด้วยกันอย่างยั่งยืน เพื่อส่งมอบสิ่งดีไปยังผู้บริโภคที่เป็นปลายน้ำต่อไป”
You must be logged in to post a comment Login