- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 21 hours ago
- เสียเพราะรักPosted 4 days ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 5 days ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 5 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 6 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 week ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 2 weeks ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 2 weeks ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 2 weeks ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 2 weeks ago
เปิดงาน “บ้านมหาไถ่ ธารน้ำใจเพื่อชุมชน” ภายใต้โครงการรำลึก 20 ปี คุณพ่อเรย์ฯ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/09/004-25.jpg)
เมื่อเร็วๆนี้ นายวิทยา คุณปลื้ม นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดชลบุรี ประธานพิธี “เปิดบ้านมหาไถ่ ธารน้ำใจเพื่อชุมชน” ภายใต้โครงการ “รำลึก ๒๐ ปี คุณพ่อเรย์ : สืบสานจิตตารมณ์เพื่อเด็กและคนพิการ” โดยมีนายเรวัต ผลลูกอินทร์ รองนายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดชลบุรี นายนคร ผลลูกอินทร์รองประธานสภาอบจ.ชลบุรี นายบรรลือ กุลละวณิชย์ ประธานสภาเมืองพัทยา ฯลฯร่วมด้วย รวมทั้งพระสังฆราชฟิลิป บรรจง ไชยรา, C.Ss.R. ประมุขสังฆมณฑลอุบลราชธานี บาทหลวงสุขุม ธนะสิงห์, C.Ss.R. อธิการคณะพระมหาไถ่ พัทยา ฯลฯ ให้การต้อนรับ ณ ศูนย์ประชุมมหาไถ่ พัทยา จังหวัดชลบุรี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/09/002-26.jpg)
เป็นที่ทราบกันดีว่า… คุณพ่อเรย์ ได้มีความเมตตาในการช่วยเด็กและคนพิการมาอย่างยาวนาน จวบจนท่านเสียชีวิตในปี พ.ศ. 2546 ทราบถึงงานต่างๆที่ลูกพ่อเรย์ได้สืบสานจิตตารมณ์และขยายงานเพื่อช่วยเหลือเด็กและคนพิการ ที่ผ่านมาองค์การบริหารส่วนจังหวัดชลบุรี ได้ทำงานและมีส่วนร่วมอย่างใกล้ชิดในงานช่วยเหลือเด็กและคนพิการของคุณพ่อเรย์ เช่น สนับสนุนสร้างอาคารเฉลิมพระเกียรติ โรงเรียนเด็กพิเศษคุณพ่อเรย์ สร้างสนามกีฬาและเอนกประสงค์ วิทยาลัยเทคโนโลยีพระมหาไถ่ พัทยา สนับสนุนอุปกรณ์และสื่อสำหรับสายด่วนคนพิการ 1479 คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์สำหรับการเรียนการสอนสำหรับโรงเรียนสอนคนตาบอดพระมหาไถ่ พัทยา ลงพื้นที่ช่วยเหลือคนพิการในชุมชน การแจกกายอุปกรณ์ สนับสนุนงบประมาณทางด้านการกีฬาคนพิการ การจัดกิจกรรมส่งเสริมพัฒนาและอาชีพเด็กพิเศษ เป็นต้น ส่งผลต่อการเปลี่ยนแปลงและพัฒนาคุณภาพชีวิตสำหรับเด็กและคนพิการ ทั้งในชลบุรีและทั่วประเทศกว่านับหมื่นคน องค์การบริหารส่วนจังหวัดชลบุรีพร้อมสนับสนุนเพื่อสืบสานจิตตารมณ์เพื่อเด็กและคนพิการสืบต่อไป
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/09/003-26.jpg)
โดยกิจกรรม “เปิดบ้านมหาไถ่ ธารน้ำใจสู่ชุมชน” นี้เป็นการเปิดบ้านเพื่อบริการชุมชนโดยความร่วมมือจากทุกภาคส่วน เช่น ศิษย์เก่าลูกพ่อเรย์ เมืองพัทยา โรงพยาบาลบางละมุง สหกรณ์เดินรถพัทยา หน่วยงานห้างร้านและบริษัทต่าง ๆ สภาทนายความในพระราชูปถัมภ์ เพื่อให้บริการชุมชนมากมาย เช่น บริการตรวจสุขภาพ บริจาคโลหิต นวดแผนไทย ทำนายโชคชะตา ตรวจสายตาประกอบแว่น เป็นต้น เพื่อคนในชุมชน คนพิการและครอบครัว และลูกพ่อเรย์ นับพันได้ร่วมงาน รับบริการและร่วมรำลึก ๒๐ ปี คุณพ่อเรย์
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/09/001-33.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/09/005-25.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/09/006-22.jpg)
จนเมืองพัทยาประกาศยกย่องให้คุณพ่อเรย์เป็นพลเมืองกิตติมศักดิ์ของเมืองพัทยา…
ขอรำลึก 20 ปี คุณพ่อเรย์ : สืบสานจิตตารมณ์เพื่อเด็กและคนพิการ เชิญชวนผู้มีจิตศรัทธาร่วมบริจาคเงินหรือสิ่งของจำเป็น เพื่อช่วยเหลือคนพิการโดยโอนเงินผ่าน กองทุนคุณพ่อเรย์ เพื่อเด็กและคนพิการ ธนาคารกรุงเทพ สาขาบุญถาวร พัทยา เลขที่บัญชี 983-0-12089-6 นำใบเสร็จไปลดหย่อนภาษีได้ หรือบริจาคผ่านระบบ e-donation ติดต่อฝ่ายสื่อสารองค์กร สอบถามได้ที่โทรศัพท์ 02-572 4042 ต่อ 8301 หรือLine : @mahatai
You must be logged in to post a comment Login