- เสียเพราะรักPosted 2 days ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 3 days ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 4 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 5 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 7 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 1 week ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 1 week ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 2 weeks ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 2 weeks ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 2 weeks ago
ไอคอนสยาม จัดนิทรรศการแสดงผลงานนักศึกษา สร้างตราสัญลักษณ์ร้านค้า
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/10/7-35.jpg)
ไอคอนสยาม จัดนิทรรศการแสดงผลงานนักศึกษา สร้างตราสัญลักษณ์ร้านค้า ให้กับชุมชนย่านคลองสาน ธนบุรี ในโครงการ “ออกแบบเพื่อชุมชน ปีที่ 2” ต่อยอดความรู้ด้านการออกแบบนอกห้องเรียน สร้างสรรค์ประโยชน์ต่อชุมชนและสังคมร่วมกัน
ไอคอนสยาม มีแนวคิดการส่งต่อประโยชน์ให้เกิดขึ้นแก่ผู้คนเป็นวงกว้าง สร้างความยั่งยืนในทุกมิติ มีการพัฒนาและต่อยอดให้เกิดความสำเร็จร่วมกัน ไม่ใช่เป็นเพียงการทำกิจกรรมเพียงครั้งคราวแล้วจบไป แต่ไอคอนสยามยังคงดำเนินงานร่วมกับภาครัฐ ภาคเอกชน และชุมชน มาโดยตลอด เพื่อเปิดโอกาสใช้ธุรกิจและสถานที่ของไอคอนสยามเป็นเวทีของการนำเสนอสินค้าและบริการในหลากหลายประเภท ตลอดจนช่วยพัฒนาธุรกิจของผู้ประกอบการรายย่อยแบบครบวงจร ตั้งแต่การให้ความรู้เรื่องการขายและการตลาดสมัยใหม่ สร้างกระบวนการในการเรียนรู้การทำธุรกิจให้แก่ผู้ประกอบการ เพื่อพัฒนาผลิตภัณฑ์ ผลักดันให้ Local Hero เติบโตไปสู่การเป็น Global Hero ต่อยอดสู่การค้าขายในเวทีโลก
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/10/5-51.jpg)
จากแนวคิดดังกล่าว ไอคอนสยาม จึงได้จัดโครงการ การออกแบบตราสัญลักษณ์ร้านค้า หรือโลโก้ร้านค้าใน “โครงการออกแบบเพื่อชุมชน ปีที่ 2” ขึ้น โดยร่วมกับ สำนักงานเขตคลองสาน และสาขาวิชาครีเอทีฟกราฟิกคณะมนุษยศาสตร์และสังคมศาสตร์ มหาวิทยาลัยราชภัฏบ้านสมเด็จเจ้าพระยา มีวัตถุประสงค์เพื่อช่วยเหลือผู้ประกอบการร้านค้าย่านคลองสาน-เจริญนคร ซึ่งเป็นกลุ่มผู้ประกอบการขนาดเล็กที่ต้องการการสนับสนุน ได้มีตราสัญลักษณ์ร้านค้า หรือโลโก้ร้านค้า และการสร้างแบรนด์ โดยเฉพาะอย่างยิ่งในเรื่องของการสื่อสารกับลูกค้าชาวต่างชาติที่เพิ่มมากขึ้น เพื่อขยายโอกาสในการเติบโตทางธุรกิจของชุมชน และยังเป็นการสนับสนุนให้นักศึกษาได้มีพื้นที่แสดงความสามารถและต่อยอดความรู้ด้านการออกแบบนอกห้องเรียน ให้มีผลงานปรากฏสู่สาธารณะ ที่สามารถสานประโยชน์ต่อชุมชน และสังคมได้อีกด้วย โดยโครงการดังกล่าวได้ดำเนินการเป็นระยะเวลา 3 เดือน สิงหาคม – ตุลาคม 2566 ที่ผ่านมา
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/10/2-74.jpg)
โดยในช่วงเริ่มดำเนินโครงการไอคอนสยามได้จัดงานปฐมนิเทศเพื่อแนะนำรายละเอียดโครงการและร้านค้า พร้อมทั้งนำน้องๆ นักศึกษาได้ลงพื้นที่จริงเพื่อร่วมพูดคุยกับผู้ประกอบการร้านค้า ให้เข้าใจถึงความต้องการของผู้ประกอบการ สำหรับนำไปสร้างไอเดียต่อยอดผลงานการออกแบบ ขณะเดียวกันไอคอนสยามได้จัดกิจกรรมเวิร์คช้อปเพื่อส่งมอบองค์ความรู้และประสบการณ์จากวิทยากรผู้เชี่ยวชาญของไอคอนสยามจากกลุ่มงานสื่อสารการตลาดและกลุ่มงานออกแบบกราฟิก เพื่อสนับสนุนการทำงานของน้อง ๆ นักศึกษาปี 2-3 ที่เข้าร่วมโครงการออกแบบเพื่อชุมชน ปีที่ 2 อย่างใกล้ชิด โดยคุณณัฏฐา พิจิตรพลากาศ” ผู้บริหารกลุ่มงานสื่อสารการตลาด ไอคอนสยาม ได้บรรยายให้ความรู้น้อง ๆ ในหัวข้อ Attention Span and Effective Elevator Pitch ซึ่งช่วยเพิ่มทักษะด้านการนำเสนอผลงานแก่น้อง ๆ ให้สามารถถ่ายทอดผลงานการออกแบบให้มีความน่าสนใจและตรงใจผู้รับฟัง คุณอรรถวิทย์ เลิศธนภัทร” และ คุณกุลนุช อนันต์รัตนสุข” ผู้จัดการส่วนอาวุโสออกแบบกราฟฟิก ไอคอนสยาม ได้ให้คำแนะนำแก่น้อง ๆ ในเรื่องแบรนด์และการออกแบบกราฟิก ซึ่งช่วยต่อยอดผลงานการออกแบบของน้อง ๆ ในแต่ละร้านค้าชุมชนได้เป็นอย่างดีอีกด้วย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/10/3-71.jpg)
ทั้งนี้เมื่อสิ้นสุดโครงการ ไอคอนสยาม พร้อมด้วยพันธมิตร จึงได้จัดนิทรรศการแสดงผลงานนักศึกษาจาก สาขาวิชาครีเอทีฟกราฟิก คณะมนุษยศาสตร์และสังคมศาสตร์ มหาวิทยาลัยราชภัฏบ้านสมเด็จเจ้าพระยา ขึ้น ณ ไอซีเอส ไลฟ์สไตล์ คอมเพล็กซ์ (ตรงข้ามไอคอนสยาม) โดยภายในงานได้รับเกียรติจาก ผศ. ดร.ลินดา เกณฑ์มา อธิการบดีมหาวิทยาลัยราชภัฏบ้านสมเด็จเจ้าพระยา คุณสุนีย์ โชคธนะสกุลชัย ผู้ช่วยผู้อำนวยการเขตคลองสาน ดร.วดี ภิญโญทรัพย์ ผู้จัดการฝ่ายอาวุโสสนับสนุนสังคม บริษัท ไอคอนสยาม จำกัด พร้อมด้วย คณาจารย์และนักศึกษา สาขาวิชาครีเอทีฟกราฟิก คณะมนุษยศาสตร์และสังคมศาสตร์ มหาวิทยาลัยราชภัฏบ้านสมเด็จเจ้าพระยา ผู้ประกอบการร้านค้าเข้าร่วมงาน พร้อมร่วมพูดคุยบนเวทีเพื่อแชร์ประสบการณ์ “เบื้องหลังความสำเร็จของโครงการออกแบบ เพื่อชุมชน ปีที่ 2” อีกด้วย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/10/4-63.jpg)
ผศ. ดร.ลินดา เกณฑ์มา อธิการบดีมหาวิทยาลัยราชภัฏบ้านสมเด็จเจ้าพระยา กล่าวว่า ความร่วมมือจากทุกภาคส่วนในครั้งนี้นับเป็นความสำคัญยิ่งต่อการจัดการศึกษา เนื่องจากการเรียนรู้ของนักศึกษาในยุคปัจจุบันนั้น ไม่สามารถเรียนรู้จากทฤษฎีได้เพียงอย่างเดียว แต่ต้องนำองค์ความรู้ที่นักศึกษาได้เรียนจากในห้องเรียนนำมาลงมือปฏิบัติจริง ซึ่งตรงกับวิสัยทัศน์และเป้าหมายที่ตรงกับการจัดการศึกษาในโลกปัจจุบัน ทั้งระดับประเทศและระดับนานาชาติ
“ในทุกหลักสูตร เราไม่สามารถให้นักเรียนเรียนรู้จากทฤษฎีได้เพียงอย่างเดียวเพราะไม่ทำให้เกิดทักษะในการทำงานจริง แต่การที่เราได้รับความร่วมมือจากหน่วยงานที่ให้ความสำคัญกับการจัดการศึกษา นั่นคือ ไอคอนสยาม และองค์กรภาครัฐและเอกชน โดยการที่นักศึกษาได้นำองค์ความรู้ที่ตัวเองได้เรียน และนำมาลงมือปฏิบัติจริงมาช่วยชุมชน ช่วยผู้ประกอบการรายย่อย ที่ต้องการสร้างแบรนด์ ในการทำป้ายสัญลักษณ์ต่างๆ ออกมาได้อย่างน่าชื่นชม นี่คือผลสำเร็จอย่างหนึ่ง ในการจัดการศึกษาในยุคปัจจุบัน ที่ต้อง Learning by Doing”
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/10/8-23.jpg)
คุณศิวกร กิตติวรกุล ผู้ประกอบการชุมชน ร้านเปาะเปี๊ยะเจ๊จู ลูกชายเจ๊จู เจ้าของร้านก๋วยจั๊บน้ำข้นเจ้าดังบนถนนเจริญนคร ซึ่งเคยเข้าร่วมโครงการออกแบบเพื่อชุมชน ปีที่ 1 กล่าวว่า รู้สึกดีใจที่ทางไอคอนสยาม ได้จัดโครงการดีๆแบบนี้ขึ้นมา เป็นความใส่ใจในอีกรูปแบบหนึ่งที่ทางไอคอนสยามได้ดำเนินการเพื่อชุมชน ทำให้ภาพพจน์ของร้านดูทันสมัยและยกระดับมากขึ้น กระแสตอบรับดีมาก ตั้งแต่เจ๊จูก๋วยจั๊บ จากโครงการปีที่ 1 ลูกค้าให้ความสนใจและตอบรับเป็นอย่างดี ดึงดูดลูกค้าให้เข้ามาที่ร้านได้มากขึ้น ด้วย image ของร้านที่ยกระดับมากขึ้น
“ผลงานที่นำมาให้วันนี้ถูกใจมาก แสดงให้เห็นถึงความตั้งใจและความใส่ใจในรายละเอียดของน้องๆ ที่ทำงานร่วมกันอย่างใกล้ชิดทั้งกับคุณแม่ และตนเอง เพื่อต้องการให้ผลงานออกมาตรงใจมากที่สุด” คุณศิวกรกล่าว
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/10/1-72.jpg)
คุณชัยวุฒ งามกมลเลิศ ผู้ประกอบการชุมชน ร้านตามใจ ซึ่งชื่อร้านมีที่มาจากเจ้าของร้านที่สร้างสรรค์แต่ละเมนูให้อร่อยตามใจลูกค้า กล่าวถึงการเข้าร่วมโครงการนี้ว่า โครงการนี้เป็นโครงการที่ดี ช่วยผู้ประกอบการทั้งรายเก่า รายใหม่ ที่ตั้งอยู่บนถนนเจริญนคร ในฐานะที่ผมเป็นผู้ประกอบการหน้าใหม่ การได้ทีมนักศึกษาเข้ามาช่วยออกแบบโลโก้ แพคเกจจิ้ง เมนูต่างๆ ของร้าน ส่งผลให้ภาพลักษณ์ของร้านดูดีขึ้น น่าสนใจขึ้น ดูมีความชัดเจนมากขึ้น และยังทำให้ร้านค้าต่างๆที่เข้าร่วมโครงการบนถนนเจริญนคร ดูมีความสดใสมากขึ้น สร้างสีสันให้กับร้านค้าในละแวกนี้ได้อย่างดีเลยทีเดียว
สำหรับผลงานที่น้องๆได้นำมาแสดงในวันนี้ คุณชัยวุฒกล่าวเพิ่มว่า “รู้สึกชอบ และรู้สึกว่าน้องๆ ทำผลงานออกมาได้ดีกว่าที่คิดไว้ และจากโจทย์ที่ให้ไป มีการปรับเปลี่ยนระหว่างทาง เพราะเราเองก็เป็นผู้ประกอบการหน้าใหม่ อาจจะยังไม่มีแนวทางที่ชัดเจนมากนัก แต่น้องๆ ยอมรับและรับฟังความคิดเห็น พร้อมปรับแก้หลายครั้ง ทำให้ได้ผลงานชิ้นล่าสุดออกมา ซึ่งนับว่าสวยถูกใจมากๆ และจะนำผลงานของน้องไปใช้ที่ร้านแน่นอน ซึ่งที่ร้านเพิ่งเปิดไม่นาน และยังไม่ค่อยมีลูกค้ารับรู้เท่าไร แต่จากผลงานชุดนี้ เชื่อว่า จะสามารถสร้างการจดจำได้ดี และเพิ่มยอดขายให้กับทางร้านได้อีกด้วย”
คุณนุสรา บุญประเสริฐ เจ้าของร้านอาหารฮาลาลที่เปิดมา 30 กว่าปี ตั้งอยู่ในชุมชนมัสยิดสุวรรณภูมิ ซึ่งเป็นชุมชนเก่าแก่ย่านเจริญนคร มีเมนูขึ้นชื่อของร้านคือข้าวหมกไก่แสนอร่อยย่านเจริญนคร โดยคุณนุสราได้กล่าวถึงการเข้าร่วมโครงการในครั้งนี้ว่า โครงการนี้เป็นโครงการที่ดี ได้ประโยชน์กับร้านค้า และน้องๆนักศึกษาได้มาทำให้ร้านค้าได้เป็นรู้จักมากยิ่งขึ้น มีโลโก้ และแบรนด์ร้านค้าชัดเจน ซึ่งมีสีสันสวยงามมาก และในช่วงระหว่างทำงาน น้องๆ ได้มาหา และขอคำแนะนำต่างๆ ว่าเราต้องการอย่างไร ซึ่งทำออกมาได้ตรงใจ และอยากให้ทางโครงการนี้ทำขึ้นทุกปี ช่วยเหลือทุกร้านในย่านคลองสาน ซึ่งจะทำให้ร้านค้าต่างๆมีสีสัน มากขึ้นอีกด้วย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/10/6-32.jpg)
นอกจากนี้ร้านที่เข้าร่วมโครงการและได้รับการออกแบบตราสัญลักษณ์ ประกอบไปด้วย ร้านลาบยโส (เจริญนคร) ตั้งอยู่ริมถนนเจริญนคร เป็นร้านอาหารรสชาติจัดจ้านสไตล์อีสาน ร้าน Ban ma ma น้ำเต้าหู้คลองสานแสนอร่อย ริมถนนเจริญนคร ร้านตุ๋งติ๋งกาแฟสด เป็นร้านขายเครื่องดื่มหลากหลายเมนู ตั้งอยู่ริมถนนเจริญนคร ภายใต้คอนเซ็ปต์ “ความน่ารักเต็มแก้ว ดื่มแล้วสุขใจ” ร้าน ALEX หมูแดงหมูกรอบ “น้ำแดงสูตรเด็ด จากเชฟอเล็ก” ร้าน Alex ข้าวหมูแดง หมูกรอบ เป็นร้านที่มีเอกลักษณ์ที่ชัดเจนและไม่เหมือนใคร เพราะมีน้ำหมูแดงสูตรเฉพาะ ที่คุณอเล็กเจ้าของร้านได้คิดค้นขึ้นมาจากประสบการณ์การเป็นเชฟในอดีต ร้านเจ๊จุ๋ม Coffee & Drinks “ร้านเจ๊จุ๋ม Coffee & Drinks” เป็นร้านเครื่องดื่มเล็กๆ ตั้งอยู่ริมถนนเจริญนคร เจ้าของร้านตั้งใจทำทุกเมนูด้วยความใส่ใจ นักศึกษาจึงอยากถ่ายทอดความตั้งใจเหล่านั้นลงไปในงาน ร้านเตี๋ยวป้าโอลีฟ “ร้านก๋วยเตี๋ยวลูกชิ้นปลา ป้าโอลีฟ” มีสูตรเด็ดรสชาติจัดจ้านจาก “พริกกระเหรี่ยง” ที่แซ่บซี๊ดจี๊ดถึงทรวง เป็นร้านเก่าแก่ในย่านเจริญนครที่เปิดมานานกว่า 40 ปี
นายอดุลยฤทธิ์ ไชยพันธ์ นักศึกษาปีที่ 3 สาขาวิชาครีเอทีฟกราฟิกคณะมนุษยศาสตร์และสังคมศาสตร์ มหาวิทยาลัยราชภัฏบ้านสมเด็จเจ้าพระยา ตัวแทนกลุ่มร้านหอยทอดนายสุน เป็นร้านที่เปิดเพิ่มของ “นายสุนเป็ดห่านพะโล้” ที่เก่าแก่และโด่งดังริมถนนเจริญนคร ซึ่งเคยเข้าร่วมโครงการออกแบบเพื่อชุมชน ปีที่ 1 และส่งต่อให้รุ่นลูกได้ดูแล กล่าวว่า พวกเรากลุ่มร้านหอยทอดนายสุน ตั้งใจและทุ่มเทให้กับโครงการ “ออกแบบเพื่อชุมชน” เป็นอย่างมาก เพื่อให้ได้ผลงานการออกแบบที่ดีและมีคุณภาพ และสามารถนำไปใช้ประโยชน์ให้กับร้านค้าในชุมชนได้จริง
สำหรับกิจกรรมครั้งนี้นับได้ว่าเป็นการสานประโยชน์ร่วมกันโดยนำเอาความรู้ความสามารถของนักศึกษา และความเชี่ยวชาญด้านการสร้างสรรค์แบรนด์ของไอคอนสยามจะสามารถช่วยเหลือชุมชนในเขตคลองสานได้อย่างเป็นรูปธรรม เพื่อต่อยอดและส่งเสริมภาพลักษณ์ของร้านค้าชุมชนให้ถูกใจทั้งเจ้าของร้านและตอบโจทย์ลูกค้า เพื่อให้เกิดการยกระดับร้านค้าชุมชนและกระตุ้นเศรษฐกิจระดับชุมชนต่อไป
You must be logged in to post a comment Login