- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 17 hours ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 4 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 5 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 6 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
จับ“เสี่ยแป้ง”ต้องอดทน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/11/pra1-3-300x300.jpg)
คอลัมน์ : สำนักข่าวพระพยอม
ผู้เขียน : พระพยอม กัลยาโณ
(โลกวันนี้รายวัน ประจำวันที่ 27 พ.ย. 66 )
และใครจะมานึกถึงว่า “เสี่ยแป้ง” ออกมาอัดคลิปเยาะเย้ยเจ้าหน้าที่ของรัฐ และมาเปิดเผยถึงกระบวนการยุติธรรมของไทยว่า เขาไม่ได้รับความเป็นธรรม เรื่องนี้ร้อนถึงอัยการ สถาบันต่างๆต้องออกมาแก้ตัวหรือว่า ชี้แจง แก้ไข ทำความเข้าใจว่า เขาถูก เขาผิดประการใด และถึงขนาดต่อรองว่า ถ้าจับคนพวกนั้นได้ เขาจะยอมมอบตัว นี่เป็นเรื่องที่เรียกกันว่า สุดๆของสุดๆที่ในรอบ 10 ปี 20 ปี จะมีอย่างนี้ทีหนึ่ง
มีคนเอาไปเปรียบเทียบกับตี๋ใหญ่ว่า ใครร้ายกว่ากัน ใครเหนือเมฆกว่ากัน ผู้ที่เคยไปจับตี๋ใหญ่ก็เคยได้ให้สัมภาษณ์ว่า เขาคิดว่า ตี๋ใหญ่เหนือชั้นกว่ามาก จับยาก จับลำบาก ต้องแฝงตัวไปหาข่าว กว่าจะจับได้ครั้งนั้นก็จับตาย ตี๋ใหญ่ชอบเล่นคาถาอาคม จึงเชื่อว่า เสี่ยแป้งก็น่าจะพอมีของเล่นพวกนี้อยู่บ้าง ซึ่งส่วนใหญ่คนไทยชอบสายมูอยู่แล้ว เรื่องมีของดี ของวิเศษก็ไม่เกินคาดสำหรับคนไทยเรา
เอาล่ะ ยังไงก็ตาม ตำรวจก็ต้องถึงกลับถอนตัวออกจากเทือนเขาบรรทัด เพราะถ้า เสี่ยแป้ง ออกมาเล่นสื่อกันแบบนี้ก็น่าจะวางแผนกันใหม่ระหว่างเจ้าหน้าที่ตำรวจเจ็บปวดแค่ไหน เหน็ดเหนื่อยแค่ไหนก็ต้องอดทนเพื่อให้บรรลุเป้าหมายให้จงได้สักวันหนึ่ง
เจริญพร
You must be logged in to post a comment Login