- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 46 mins ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
นักบุญใจบาป
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/12/pra4-3-300x300.jpg)
คอลัมน์ : สำนักข่าวพระพยอม
ผู้เขียน : พระพยอม กัลยาโณ
(โลกวันนี้รายวัน ประจำวันที่ 28 ธ.ค. 66 )
เห็นข่าวสาว 18 มงกุฎ ใช้วิชามารในคราบนักบุญเที่ยวไปปลอมเพจเฟซบุ๊กตามวัดต่างๆเพื่อหลอกประชาชนให้โอนเงินบริจาคให้กระเป๋าตัวเอง ล่าสุดถูกเจ้าหน้าที่ตำรวจจับเรียบร้อยแล้ว ตอนนี้พวกที่เลวแบบนี้มักจะอ้างอิงพระศาสนาทำตัวเป็นนักบุญ เรียกว่า นักบุญใจบาป ลวงโลก ซึ่งนักบุญชนิดนี้กำลังมาผุดมาเกิด ดังนั้นใครจะทำบุญก็ทำให้มันถูกวัด ถูกวา อย่าทำไปถูกกระเป๋าของคนลวงโลกพวกนี้ ใครจะทำบุญอะไรต้องตั้งสติให้ดีว่า บุญของเรา เงินของเรา มันจะไปตกหล่นตรงไหนมั้ย
จึงต้องสังเกต อย่าปล่อยให้ศรัทธานำหน้า แต่ปัญญาไม่ตามควบคุม มันจะกลายเป็นช่องทางให้ทำธุรกิจศรัทธา ลวงโลกได้อย่างมากมาย ตอนนี้มีมากขึ้นคำว่า ธุรกิจศรัทธา เรียกว่า เอาความศรัทธาเป็นธุรกิจนำเงิน นำทองเข้ากระเป๋าตัวเอง นี่ถ้าตำรวจจับไม่ได้ ช้าไปกว่านี้คงจะลวงคนได้อีกหลายคน หลายล้าน ต้องยอมรับกันว่า ในยุคปัจจุบันพวกหากิน หากรรม หาโกง หาเวรนี่ ไม่กลัวนรก ไม่กลัวบาปกรรม ไม่มีกลัวบาป
เขาทำได้ถนัดมาก ถือเป็นวิถีชีวิตของคนบาป คนเลว คนชั่ว เราก็จะต้องระวังตัวกัน ใคร่ครวญกันให้ดีในการทำบุญ ทำทานยุคนี้ มิฉะนั้นจะตกเป็นเหยื่อของนักบุญใจบาป
เจริญพร
You must be logged in to post a comment Login