- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 49 mins ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
เตรียมสติไว้สู้กับปัญหา
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/01/pra5-300x300.jpg)
คอลัมน์ : สำนักข่าวพระพยอม
ผู้เขียน : พระพยอม กัลยาโณ
(โลกวันนี้รายวัน ประจำวันที่ 5 ม.ค. 67)
มีข่าวลือที่สร้างความสับสนอลหม่าน เดี๋ยว “อุ๊งอิ๊ง” แพทองธาร ชินวัตร หัวหน้าพรรคเพื่อไทย จะมาเป็นนายกรัฐมนตรีแทนคุณเศรษฐา ทวีสิน เรื่องเลยไปกันใหญ่ว่า จะเกิดอย่างนั้นได้ยังไง อยู่ๆจะมาเป็นเปลี่ยนกันอย่างกับเปลี่ยนรองเท้าคงไม่ได้ง่ายๆ แล้วก็เชื่อว่า คงยังไม่มีสัญญาณอะไรที่จะไปเปลี่ยนถึงจุดนั้น เพราะการอภิปรายเรื่องพ.ร.บ.ประมาณประจำปี 2567 ก็ไม่ใช่เรื่องที่จะไล่ จะอยู่ เป็นเรื่องของการงกเท่านั้นเอง
ใครที่ไปรับข้อมูลข่าวสารอะไรมาก็อย่าไปแตกตื่น อย่าไปให้ความสำคัญหมั้นหมายว่า เป็นเรื่องจริง เดี๋ยวเราจะมาเครียดกันไปเปล่าๆ พูดเรื่องที่มันสบายๆสร้างสรรค์หรือเรื่องที่มันทำให้เราทำเศรษฐกิจปากท้องเข้มแข็งน่าจะดีที่สุด และตอนนี้เศรษฐกิจนี่ก็ยังไม่ฟื้น ยังอยู่ในอาการทรงๆทรุดๆ ยังไม่กระโดดโลดแล่น ยังไม่มั่งคั่งกันทั่ว มีแต่จะฟุบลงไป ต่ำลงไป เพราะฉะนั้นปี 2567 เป็นปีที่อย่างที่สมเด็จพระสังฆราชท่านบอกเราจะต้องเจอปัญหาแน่
เราต้องเตรียมสติไว้สู้กับปัญหา เพราะว่า ถ้ามีปัญหาแล้วขาดสติ ตีโพย ตีพาย ไม่ได้เรื่องได้ราวก็เสียของความเป็นชาวพุทธที่ต้องหนักแน่น เยือกเย็น ไม่หุนหันพลันแล่น ไม่ตีโพย ตีพาย ดูข่าว ดูคราวให้เป็นเรื่องเป็นราวที่เราจะตั้งรับมันอย่างไรดีที่สุด
เจริญพร
You must be logged in to post a comment Login