- เสียเพราะรักPosted 4 hours ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 1 day ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 2 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 3 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 4 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 1 week ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 1 week ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 2 weeks ago
มหาวิทยาลัยมหิดล ขอเชิญร่วมงานครบรอบ 55 ปี วันพระราชทานนาม และ 136 ปี มหาวิทยาลัยมหิดล
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/02/01-76.jpg)
มหาวิทยาลัยมหิดล กำหนดจัดงาน ครบรอบ 55 ปี วันพระราชทานนาม และ 136 ปี มหาวิทยาลัยมหิดล ในวันเสาร์ที่ 2 มีนาคม 2567 ตั้งแต่เวลา 07.30 น. เป็นต้นไป ณ มหิดลสิทธาคาร มหาวิทยาลัยมหิดล ศาลายา
รองศาสตราจารย์ นายแพทย์ก้องเขต เหรียญสุวรรณ รองอธิการบดีฝ่ายบริหาร มหาวิทยาลัยมหิดล ในฐานะประธานคณะกรรมการจัดงาน “ครบรอบ 55 ปี วันพระราชทานนาม และ 136 ปี มหาวิทยาลัยมหิดล” เปิดเผยว่า มหาวิทยาลัยมหิดล ได้รับพระมหากรุณาธิคุณจากพระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าโปรดกระหม่อมพระราชทานนาม “มหิดล” อันเป็นพระนามาภิไธยแห่ง สมเด็จพระมหิตลาธิเบศร อดุลยเดชวิกรม พระบรมราชชนก ให้เป็นนามของมหาวิทยาลัย ซึ่งได้ตราพระราชบัญญัติมีผลใช้อย่างเป็นทางการ เมื่อวันที่ 2 มีนาคม พ.ศ. 2512 ซึ่งนับว่า เป็นวันเริ่มต้นของการใช้ชื่อมหาวิทยาลัยมหิดล โดยมหาวิทยาลัยมหิดล ได้พัฒนาขยายขอบข่ายวิชาการให้กว้างขวาง มีการจัดการเรียนการสอนที่ครอบคลุมในศาสตร์ทุกด้าน ปัจจุบัน มหาวิทยาลัยมหิดล ยังคงมุ่งมั่นผลิตและพัฒนาศักยภาพทุนมนุษย์ สร้างนวัตกรรมจากองค์ความรู้ เพิ่มขีดความสามารถในการแข่งขันของประเทศ เพื่อบรรลุวิสัยทัศน์ในการเป็น มหาวิทยาลัยอยู่ในอันดับ 1 ใน 100 มหาวิทยาลัยที่ดีที่สุดของโลก โดยนำเป้าหมายการพัฒนาอย่างยั่งยืนและแนวคิดปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงมาเป็นส่วนหนึ่งในการขับเคลื่อนมหาวิทยาลัย พร้อมยึดปณิธานในการเป็น “ปัญญาของแผ่นดิน”
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/02/02-68.jpg)
ในโอกาสครบรอบ 55 ปี วันพระราชทานนาม และ 136 ปี มหาวิทยาลัยมหิดล ได้กำหนดจัดงานขึ้นในวันเสาร์ที่ 2 มีนาคม 2567 ณ มหิดลสิทธาคาร มหาวิทยาลัยมหิดล ศาลายา โดยมีพิธีถวายราชสักการะและพิธีบำเพ็ญกุศลถวายเป็นพระราชกุศล แด่ สมเด็จพระมหิตลาธิเบศร อดุลยเดชวิกรม พระบรมราชชนก พร้อมนี้ ในเวลา 09.00 น.ได้รับเกียรติจาก ศาสตราจารย์พิเศษ ดร.สุรเกียรติ์ เสถียรไทย อดีตรองนายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงการต่างประเทศ ปาฐกถาเกียรติยศ ศาสตราจารย์ นายแพทย์ชัชวาล โอสถานนท์ ครั้งที่ 13 เรื่อง “รู้เท่าทันการเปลี่ยนแปลงของโลก สู่การปรับตัวของอุดมศึกษาไทย”
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/02/03-66.jpg)
นากจากนี้ มีการจัดแสดงนิทรรศการเนื่องในโอกาส ครบรอบ 55 ปีวันพระราชทานนาม และ 136 ปี มหาวิทยาลัยมหิดล โดยนำเสนอในหัวข้อ “Afgekia mahidoliae” กันภัยมหิดล 25 ปี ต้นไม้สัญลักษณ์ประจำมหาวิทยาลัยมหิดล ที่มีนามเป็นมงคล อีกทั้งเป็นชื่อที่พ้องกับนามมหาวิทยาลัย โดยลักษณะของต้นเป็นไม้เถาที่แพร่พันธุ์ได้ง่าย และมีอายุยืน สามารถจัดแต่งเป็นทรงพุ่มได้หลายแบบ ซึ่งความเป็นไม้เถานี้จะสื่อความหมายถึงความก้าวหน้า และความสามารถในการปรับตัวให้พัฒนาไปตามสภาพแวดล้อมที่เปลี่ยนแปลงไปได้อย่างดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/02/04-56.jpg)
สำหรับในภาคบ่ายมีพิธีมอบรางวัลแก่บุคลากรและศิษย์เก่ามหาวิทยาลัยมหิดล ประจำปี 2566 อันได้แก่ รางวัลมหิดลทยากร รางวัลคนดีศรีมหิดล รางวัลอาจารย์ตัวอย่าง รางวัล MU Researchers of the Year 2024 รางวัลผู้มีผลงานการประดิษฐ์ที่ได้รับสิทธิบัตร และอนุสิทธิบัตร รางวัลบุคลากรดีเด่น และรางวัลศิษย์เก่าดีเด่น โดยในปีนี้ มหาวิทยาลัยมหิดลยังได้จัดงานคืนสู่เหย้า เรามหิดล ครั้งที่ 7 “MU BLUE NIGHT 2024” เพื่อเป็นการย้อนรำลึกวันวาน บรรยากาศในรั้วมหิดล และเป็นการพบปะระหว่าง รุ่นพี่รุ่นน้อง ของมหาวิทยาลัยมหิดล
You must be logged in to post a comment Login